logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำจากหม้อน้ำล้นที่หม้อพัก  (อ่าน 10135 ครั้ง)
tui189
Newbie
*

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:38:42 pm »

รบกวนสอบถามคุณเจหน่อยนะครับผมใช้ TOYOTA WISH 04 ผมพึ่งติดแก๊สตอน 7/02/56 ตอนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร พอใช้ได้ประมาณ 3 อาทิตย์ สังเกตดูว่าน้ำล้นขึ้นไปที่หม้อพักแล้วไม่ดูดกับมาที่หม้อน้ำ ผมก็เริ่มแก้ไขตามขั้นตอนดังนี้
1. เปลี่ยนหม้อพักใหม่(เก่าเริ่มแตกลายงาแล้ว)
2. เปลี่ยนวาล์น้ำใหม่
3. เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่
4. เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่
5. เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมใหม่ทั้ง 2 ตัว
อาการดังกล่าวเริ่มดีขึ้น คือน้ำที่หม้อพักอยู่ระดับ FULL ในช่วงที่วิ่งใช้งานตามปกติ (ตอนเครื่องเย็นน้ำก็อยู่ระดับ FULL) พอใช้งานได้สัก 4 วันก็เริ่มเห็นว่าพอสิ้นสุดการใช้รถ น้ำที่หม้อพักจะสูงกว่าระดับ FULL ประมาณ 1 นิ้ว พอเครื่องเย็น(ประมาณ 2 ชม.) น้ำในหม้อพักอยู่ที่ระดับ FULL (น้ำถูกดูดกลับไปที่หม้อน้ำ) จะเป็นอย่างนี้มา 2 วันแล้ว อาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ

หมายเหตุ เครื่องไม่เคยฮีท
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:47:12 pm »

ระดับน้ำตอนนี้ถือ ว่าปกติ แล้วใช่ หรือไม   คือ   ไม่ลด   ไม่เพิ่ม   ต่างไปจากเดิม

หากระดับน้ำในถังพัก  คงระดับนี้   ปกติ ในทุกวัน  ถือ ว่าระบบ ระบายความร้อนปกติ  ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ

แต่หาก  ยังมี อาการ น้ำหาย   หรือ  น้ำล้นถังพักอยู่   แสดงว่าระบบ ยังผิดปกติอยู่ ต้องตรวจสอบระบบเพิ่มครับ

ดังนั้น ตอนนี้ ต้องถามว่า   ระดับน้ำ  ในถังพัก    เพิ่ม    และ ลดลง กลับมาสู่  ระดับเดิม   ปกติ แล้วหรือยังครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
tui189
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:08:20 am »

วันนี้ผมวิ่งมาทำงานระยะทาง 55 กม ถึงทีทำงาน(ปทุมธานี) ก็เปิดฝากระโปรงรถดูก็เห็นน้ำล้นออกมาที่ฝาหม้อพักน้ำนิดหน่อยครับ แต่ตอนติดตั้งแก๊สใหม่ๆวิ่งไกลยังงัย น้ำก็จะอยู่ระดับใกล้เคียง FULL ครับ(ผมติดตั้งแก๊สตอนระยะทาง 178000 กม.) เป็นไปได้มัยครับว่าปัญหาเกิดจากหม้อต้มแก๊ส เพราะทางร้านโทษว่าเกิดจากระบบระบายอากาศ(พัดลม หม้อน้ำ วาล์น้ำ) ซึ่งผมเปลี่ยนหมดแล้วก็ยังเป็น ขอขอบคุณล่วงหน้าครับคุณเจ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:13:52 am »

ถ้าอย่างไร ต้อง ปลดท่อน้ำ ที่เข้า หม้อต้ม ออก แล้ว ทดสอบ วิ่งน้ำมัน อย่างเดียว ว่า อาการ ปกติ มั้ย
 ถ้าปกติ 

แล้ว คร่อม ผ่านหม้อต้ม มีอาการ อีก แสดงว่า เป็นที่หม้อต้ม ครับ

tui189
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:14:58 pm »

คุณเจครับ วันนี้ผมได้เปลี่ยนหม้อต้มแล้วลองวิ่งดูอาการน้ำล้นเข้าไปที่หม้อพักน้ำก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับผมขอปรึกษาหน่อยครับว่าการต่อน้ำไปเลี้ยงหม้อต้มแก๊ส คือตอนนี้ผมต่อคร่อมระหว่างท่อเข้าและท่อออกของ Heater (โดยใช้ท่อสามทาง 2 อัน) ผิดไหมครับจะทำให้เกิดอาการน้ำล้นเข้าหม้อพักไหมครับ ผมเห็นของเพื่อนใช้ CAMRY เค้าอุด Heater เลย แล้วเอาท่อเข้า-ออก ของ Hearter มาต่อเข้าหม้อต้ม โดยไม่ใช้ Heater เลย เค้าแนะนำให้ผมลองทำแบบเค้าดู แต่ผมกำลังคิดว่ามันจะเกี่ยวกับประเก็นฝาสูบหรือไม่แต่เท่าที่สังเกตุดูฝาหม้อน้ำก็ไม่มีคราบน้ำมันเลย  หรือว่าประเก็นเพิ่มเริ่มจะรั่ว สรุปคุณเจต่อน้ำเลี้ยงหม้อต้มแบบไหนครับขอรบกวนหน่อยนะครับขอบคุณครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:59:41 pm »

ทางร้านผมต่อ แบบ   อนุกรม   คือ   ไม่มีการติดตั้ง ข้อต่อ เพิ่มใดๆ ครับ

http://camry2012club.com/webboard/index.php?topic=4758.0

หาก ถอดท่อน้ำ หม้อต้ม   ออกไปแล้ว  ยังมีปัญหาเรื่อง ความร้อนอีก

ก็ลองเช็ค  ฝาหม้อน้ำ   หม้อน้ำ    วาล์วน้ำ   ปั้มน้ำต่อครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์