logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหลังการติดตั้งครับ NEW Vios 2012  (อ่าน 5014 ครั้ง)
..Buzz..
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 02:14:24 pm »

สวัสดีครับ ช่างเจ

ผมติดแก๊ส EG OBD  ถึงแคปซูน 42 ลิตรไปครับเมื่อวันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม หลังจากติดตั้งไปรถใช้งานได้ดีมากครับ เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สไม่สดุดรอบเดินเบานิ่งดี อัตราเร่งดีเหมือนน้ำมัน แต่มีคำถามครับ

คือไฟแสดงระดับแก๊ส ของผม จุดแรก วิ่งได้ 90 km จุดที่สองวิ่งได้ 40 km จุดที่ 3 40 km และจะเหลือจุดสีแดง วิ่งได้
20 kmและจุดสีแดงจะดับลงแต่ ไฟสีส้มยังติดอยู่ วิ่งได้อีก 140 km  จากนั้นก้อจะมีเสียงตีด แล้วไฟสีส้มดับไป แบบนี้เป็นปกติใช่ใหม่ครับ แล้วมีวิธีปรับ ให้ไฟแต่ละดวง วิ่งได้ระยะเฉลี่ยเท่าๆ กันไหมครับ

อีก 1คำถาม ผมวิ่งต่างจังหวัดตลอดช่วงปีใหม่รถไม่ติด วิ่งที่ความเร็ว 90-110 km/h ผมวิ่งแก๊ส 2 ถัง ได้ระยะทางประมาณเท่านี้ตลอดคือ 90+40+40+20+140 = 330 km ทั้งสองถัง ซึ่งผมเติมเต็มถังได้ 32 ลิตร ซึ่งถ้าหารเฉลี่ยออกมาจะได้
330/32 = 10.31 km/L  ถือว่าปกติไหมครับ หรือว่ากินเกินไป เพราะผมเห็นใน คลับ โพสกัน ถ้าวิ่งท่างโล่ง ตจว จะได้ประมาณ 12-14 km/L กัน แทบทุกคนเลยครับ มีข้อซักถามช่าง เจประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:41:19 pm »

1.  ระดับไฟ บอกระดับแก๊ส   หากเห็นว่า  บอกค่า  ผิดเพี้ยนไป  ปรับแต่ง ระดับในโปรแกรมเพิ่มเติม    จะทำให้ ค่า  ไกล้เคียงขึ้น  แต่ การปรับตั้งให้แต่ ละดวง ทำระยะทางได้เท่าๆ กัน   ตรงนี้ ปรับตั้งยาก  เพราะ  การปรับ เป็น  การปรับแบบ เดาสุ่มเอา  เพราะไม่มีเครื่องมือ  สามารถไปวัด ระดับน้ำแก๊สในถังแก๊สได้ครับ

หรือ  ถ้าจะปรับให้  ไกล้เคียง แบบมากๆ  จะตั้งใช้  วิธี คือ  เติมแก๊สให้เต็มถัง  วิ่งไป  ตาม km. ที่ต้องการ  แล้ว ปรับในโปรแกรม ให้ดวงดับลง ทีละดวง

หรือ  ใช้วิธี เติมทีละ  100 บาท ที่ปั้มแก๊ส  แล้ว  ปรับตั้ง  จากการเติมทีละดวง ครับ

อัตราสิ้นเปลือง  ปกติ ถ้ารถที่ติดตั้งที่ร้าน  ทางร้าน  จะวิ่งปรับจูน บนทางด่วน บนสภาพ ใช้งาน จริงๆ  ดังนั้น อัตราสิ้นเปลือง ที่ได้  จะอยู่ในย่าน  เผาไหม้ สมบูรณ์ การสึกหรอของเครื่องยนต์ต่ำ  และ ตัว obd  ก็ทำการ ปรับจูนให้ต่อ จากนั้น 

ดังนั้นค่าที่จูนไป  และ ที่กล่อง  ปรับจูนอัตโนมัติ ให้  จึงเป็นค่า ที่ สมบูรณ์  อาจสิ้นเปลือง สูงกว่า ยี้ห้อ อื่นไปบ้าง  แต่ ยี้ห้อ อื่นที่ ติดตั้ง   ปรับจูน  และ วิ่งปรับจูน ให้สมบูรณ์หรือไม่  เราไม่ทราบได้

แต่ ที่ร้าน  ทางร้าน มั่นใจ ว่า ได้ใช้วิธีการที่ถูกต้อง   เพื่อความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์  และ ลดการสึกหรอ ในระยะยาว ได้มากกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
..Buzz..
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:31:03 am »

รับทราบครับ พี่เจ อยากสอบถามเพิ่มเติม อีกนิดครับ

ตอนที่เราวิ่งจูนบนทางด่วน ถ้าคนที่ขับไม่เหยีบเร่งมาก ขับเรื่อย ไม่ิคลิ๊กดาว   กับ คนที่เร่งตลอด คลิ๊กดาวตลอด

หลังจากที่เก็บค่ามาแล้ว  แล้วมาใช้งานในชีวิตประจำวัน คนที่ไม่ขับเร่งมาก จะได้อัตราบริโภคแก๊สที่น้อย

กว่า คนที่ขับเร่งไหมครับ

เพราะตอนทดสอบผมได้ขับเร็ว และคลิ๊กดาวบ่อย แต่พอมาใช้ในชีิวิตประจำวัน คุณพ่อเป็นคนขับ

จึงขับเรื่อยๆ 80-100 ตลอดครับ

เลยอยากสอบถามว่ามีผลไหมครับ

ขอบคุณครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:42:57 pm »

ไม่มีผลใดๆ ครับ  เพราะตอนจูน   ก็จะสังเกต ค่าการจ่ายแก๊ส  เทียบ กับ ค่า  long term เดิม 

หลังจากนำรถมาใช้ งาน กล่อง ก็ปรับให้ ตามที่เรา  ปรับตั้งให้ ระบบ obd  ปรับจูนให้ครับ

ดังนั้น อัตราสิ้นเปลือง  ก็จะ สิ้นเปลือง ตามที่เรา กำหนด ให้โปรแกรม จ่าย อยู่แล้วครับ

..Buzz..
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 03:01:57 pm »

ขอบคุณพี่มากครับสำหรับคำตอบ

วันนี้ลองโหลดโปรแกรมมาดูแล้ว เห็นกราฟเป็นแบบนี้

อยากถามพี่ว่าปกติไหมครับ

เส้นสีแดงคือน้ำมัน  แล้วเส้นสีน้ำเงินคือแก๊สใช่ไหมครับ

แล้วจำเป็นไหมครับว่าทั้ง 2 เส้นต้องทับกันพอดี

ขอบคุณครับ

* Untitled.jpg (102.13 KB, 768x480 - ดู 547 ครั้ง.)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 07:04:27 pm »

ไม่จำเป็นครับ

แก๊ส  หากยิ่งจูนหนารถยิ่งวิ่งดี  และถนอมเครื่องยนต์ครับ

หากทับพอดีคือจ่ายเท่าน้ำมัน  ได้ความประหยัด   แต่ไม่ถนอมเครื่องยนต์มากนัก ครับ

หนานิดหน่อย   กำลังดีครับ

..Buzz..
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 07:37:29 pm »

ขอบคุณครับพี่

ได้ความกระจ่าง และความรู้ขึ้นมากเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์