logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่าที่จูนมาจากร้านหน่อยครับ  (อ่าน 11250 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 06:56:08 pm »

คลิกที่เส้นจูน  เส้นสีฟ้า  บนเส้น จะมี จุดกลมอยู่ จากนั้น  ถ้าเพิ่มแก๊ส  ให้ดึงจุดขึ้น

ลดแก๊ส  ให้ดึงจุดลง   

การจูน ให้ปรับให้ เส้นแก๊ส ในส่วนที่ยังไม่ทับกัน  ให้ทับกัน  หลังจากปรับแล้วให้  ลบกราฟแก๊ส  ออก แล้ว นำรถ ออกวิ่งแก๊ส   เส้น กราฟจะพล๊อต ขึ้นมาใหม่   เราก็จะเห็น การเปลี่ยนแปลง ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
songhai
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 07:04:08 pm »

ก็คือ  ต้องดึงเส้นสีน้ำเงินเข้ม ที่จุด 4 กับ 5 ms ขึ้นประมาณ 1-2 step แล้วกดลบกราฟการฉีดแก๊ส  แล้วก็นำรถไปวิ่ง ก่อนวิ่งต้องกดปุ่มปรับจูนอัตโนมัติมั้ยอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับขอถามละเอียดนิดนึงนะครับเพราะไม่เคยทำเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 09:52:38 pm »

ก่อนวิ่ง  ไม่ต้องกดปุ่ม  ปรับจูนอัตโนมัติ ครับ   นำรถ ออกวิ่งด้วยแก๊ส  แล้วกราฟแก๊ส  จะพล๊อตขึ้นมาให้ใหม่  แล้ว เรา ค่อยสังเกต หลังจากนั้น

หากยังไม่ทับ   ก็ให้ดึงเพิ่มขึ้นไปอีก ครับ

ปุ่ม ปรับจูน อัตโนมัติ ใช้  สำหรับ  กด ตอน การวิ่งจูน  ในครั้งแรก   หรือ  ลบ ข้อมูล ทั้งหมด แล้ว เริ่ม ปรับจูนใหม่ ทั้งหมด ครับ

songhai
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:13:30 pm »

ขอบคุณมากครับผม เดียวยังไงถ้าลองแล้วจะมารายงานผลครับ^^
songhai
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:24:05 pm »

สอบถามหน่อยครับ 
1. หากก่อนติดแก๊สผมเติม E20 มาตลอด และเมื่อกราฟน้ำมันที่ได้เป็นของเชื่อเพลิง E20 เมื่อเปลี่ยนเป็นเบนซิน 91 แล้ว ควรลบค่าทั้งหมดแล้ววิ่งเก็บค่าทั้งน้ำมัน และแก๊สใหม่ใช่   
   ไหมครับ
2. หากผมลบค่าทั้งหมดและปรับค่า correction เป็น 1 แล้วทำตามขั้นตอนการจูนใหม่ทั้งหมดจาก http://www.hiwaygas.com/board/index.php?topic=586.0 (ไม่ทราบว่าขั้นตอนทั้งหมดในนี้ถูกต้องทุกประการไหมครับคุณเจช่วยชี้แนะด้วยครับ) เมื่อผมจูนแล้วรู้สึกว่าไม่ดีเหมือนเดิมอยากกลับไปใช้ค่าเดิมที่ทางร้านตั้งมาจะยังใช้ได้อยู่หรือไม่ แล้วจะเหมือนเดิมจากที่ทางร้านตั้งมาดังเดิมทุกประการหรือไม่ 
3. จากข้างต้นผมได้ลองดึงจุดขึ้นแล้วลบกราฟแก๊สแล้วลองวิ่งเก็บกราฟแก๊สใหม่ เส้นแก๊สเกือบจะทับเส้นน้ำมันแต่จะต่ำกว่าเล็กน้อย ค่าLTF -6.28 วิ่งมาประมาณ 600 กิโล หลังจากวิ่งเก็นกราฟแก๊ส จากจุดนี้ที่คุณเจเคยบอกคือ กราฟสามารถเชื่อถือได้มากกว่า แต่ค่าLTF กลับได้ -6.28 คือ หนาไป แต่กราฟแก๊สยังต่ำกว่ากราฟน้ำมัน ถ้าหากดูที่กราฟคือจ่ายแก๊สบางกว่า น้ำมันนิดหน่อยใช่ไหมครับ ผมควรดึงจุดขึ้นแล้วลบกราฟแก๊สแล้วลองวิ่งเก็บค่าใหม่ใช่ไหมครับ เพื่อให้เส้นจ่ายแก๊สทับหรืออยู่เหนือเส้นจ่ายน้ำมัน

ขอบคุณมากครับ อาจถามยาวไปสักหน่อย ^^
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:34:20 pm »

1 เมื่อเปลี่ยน ชนิดน้ำมัน  ถ้าจะเอา แบบ ทางลัด  ก็คือ  ลบ กราฟน้ำมัน ออก แล้ว วิ่งเก็บกราฟน้ำมัน ใหม่

จากนั้น ค่อยจูนแก๊ส  ตามเส้นน้ำมัน ใหม่   แก๊ส  ก็จะ ปรับตัว  ตามน้ำมัน 91 แล้วครับ

หากจะปรับจูนใหม่ ทั้งระบบ ก็คือ ต้อง  ลบ ทั้งน้ำมัน ทั้งแก๊ส   ออโต้จูนใหม่  เซ็ตค่าใหม่  ลอง ดูขั้น ตอนที่ผม แนบมา  ลองดูครับ

http://jautogas.com/board/index.php?topic=1933.15

2 ขั้นตอนการจูน  ดูตาม ลิงค์ที่ผม แนบมาให้ จะชัดเจน มากกว่าครับ
3 ถ้า เส้น กราฟแก๊ส  กับ  ค่า  long term ที่โชว์  ตรงกันข้าม กัน  แสดงว่า  ตอนที่เก็บกราฟ  น้ำมัน ตอนจูนเที่ยวแรก   กับ  การ จูนแก๊ส  ตอนนี้  โดยอิง เส้น น้ำมัน  เดิม  ลักษณะการวิ่ง  ไม่เหมือนกัน    ถ้า จะปรับจูนให้ดี  ให้ ลบ กราฟน้ำมัน เดิมทิ้ง  แล้ว วิ่งเก็บค่าใหม่ จากนั้น ค่อยจูนแก๊ส ตามเส้นน้ำมันใหม่อีกที ครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์