logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังบริเวณ Console ด้านคนขับ  (อ่าน 8261 ครั้ง)
nonotaro
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:11:27 am »

ขอรบกวนสอบถามคุณเจครับ

รถที่ใช้ honda new city ปี 2010 ติดหัวฉีด ag ครับ

เสียงดังบริเวณ Console ด้านคนขับ ดังแกรกๆ เสียงคล้ายๆ เครื่องยนต์ดีเซล ใช้ gas ได้ 20,000 กม. แล้วครับ มีเสียงดังบริเวณ Console ด้านคนขับ ดังแกรกๆ เสียงคล้ายๆ เครื่องยนต์ดีเซล แต่ไม่ดังมากครับ ทดลองปิดพัดลมแอร์แล้ว ไม่หาย อาการที่สังเกตุได้อีกอย่างคือ เสียงจะชัดขึ้น เมื่อเร่งคันเร่งเล็กน้อย และตอนรอบเครื่องเดินเบาขณะจอดรถ ทดลองปิด ac เสียงเบาลงเล็กน้อย แต่ไม่หายไปซะทีเดียว ตอนขับขี่ช่วงรถลอยตัวจะไม่ดังครับ หรืออาจจะดังแต่ด้วยเสียงภายนอก ผมอาจจะไม่ได้ยินก็เป็นได้ครับฃ

ใช้น้ำมันไม่ดังครับ

มีเพิ่มเติมนะครับ, ตำแหน่งที่ติดตั้งหม้อต้ม (tomasetto) อยู่บริเวณขวา-กลางของห้องเครื่อง ถ้ายืนหันหน้าเข้าหารถจะอยู่ซ้าย-กลาง อยู่เหนือที่เติมที่ปัดน้ำฝน และติดยึดกับด้านข้างของตัวรถครับ

ขอบคุณคุณเจล่วงหน้าครับ

* 1.jpg (103.89 KB, 1006x756 - ดู 1244 ครั้ง.)

* 2.jpg (103.86 KB, 973x1006 - ดู 1237 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:13:10 am »

แนบรูปตำแหน่งที่ติดตั้งหม้อต้มมาให้ดู เพราะไม่แน่ใจว่าที่มาของเสียงมาจากหม้อต้ม หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:25:32 pm »

น่าจะเป็นเสียงการทำงานของ หม้อต้ม ครับ

เป็นเสียง ขยับตัวของ ไดอะแฟรม  เปิด ปิด เปิด การจ่ายแก๊ส เข้าสู่ หัวฉีด

การแก้ไข ให้เสียงเงียบ  ต้อง หาลูกยาง หูหิ้วท่อไอเสีย มาติดตั้งซอร์ฟ เสียง ให้เสียง ไม่ส่งถึง ตัวถังรถ  ทำให้เสียงเงียบลง  แบบ ไม่ได้ยินเลยครับ

หรือ อีก วิธี ให้ ลองเปลี่ยน ชุดไดอะแฟรม ของหม้อต้มใหม่ หล่อลื่น กลไก ทำงาน ทำให้ เสียงการทำงาน เงียบไม่มีเสียงดัง ครับ

line ID: jautogas
nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:02:40 pm »

คุณเจครับ ขอถามเพิ่มครับ

ในกรณีที่ หาลูกยางหูหิ้วท่อไอเสียมาติดตั้งให้ซอร์ฟเสียงนั้น เราเอามาติดรองที่หน้าสัมผัสระหว่างขายึดของหม้อต้มที่เป็นโลหะ กับ โครงรถที่เป็นโลหะ ถูกต้องมั๊ยครับ

ส่วนกรณี เปลี่ยนชุดไดอะแฟรม ต้องระดับช่างเท่านั้นที่ทำได้ ใช่มั๊ยครับ คนทั่วไปไม่น่าจะทำได้ ถูกมั๊ยครับ

ขอบคุณคุณเจล่วงหน้าครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:24:52 pm »

ใช่ครับ ติดตั้งลูกยาง หูหิ้วท่อไอเสีย ระหว่าง ตัวหม้อต้ม กับ ตัว ถังรถ

ส่วน  ผ่าหม้อต้ม  ต้องให้ร้านติดตั้งทำให้ครับ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:01:01 pm »

ขอบคุณ คุณเจมากครับ ที่ยังคงให้ความช่วยเหลือลูกค้าที่แม้ไม่ได้ติดที่ร้านคุณเจ อย่างดีเยี่ยม ผมขอชมเชยจากใจจริงครับ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆ ขึ้นนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:09:50 pm »

ด้วยความยินดี ครับ มีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 02:11:50 am »

คุณเจครับ

ได้เฝ้าสังเกตุอาการดู ขอแจ้งเพิ่มเติมครับ

ติดเครื่องยนต์ และจอดรถให้รอบเดินเบาทำงาน จากนั้นให้ระบบตัดจากน้ำมันเป็น gas

เหยียบเบรคไว้ เข้าเกียร์ที่ตำแหน่ง d หรือ r สักพักนึงเสียงจะดังชัดเจน ถ้าเข้า p กับ n เสียงมันจะเบาลงไปจนสังเกตุได้ชัด บางครั้งแทบจะไม่ได้ยิน แต่ก็ไม่หายไปซะทีเดียวครับ ส่วนสวิทซ์ ac (air condition) ก็มีผลใกล้เคียงกันกับเรื่องเกียร์ครับคือ ac on เสียงดังชัด ac off เสียงเบาน้อยลงมาก

อีกอย่างนะครับ ทดลองขับไปตามถนนเรื่อยๆ แล้วหยุดรถ (เช่น ติดไฟแดง หรือรถติด) บางครั้งเสียงหายไป แต่ไม่นานเสียงมันก็มาเหมือนเดิมครับ

ลองทดลองสลับไปใช้น้ำมันดู เสียงไม่ดังเช่นเดิมครับ

ประสาทเสียเลยครับ เครียดมาก กลัวมันจะเป็นหนักกว่านี้

ขอขอบคุณคุณเจล่วงหน้าครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:24:28 am »

ถ้ามีโหลดเครื่องยนต์เพิ่มขึ้น ต้องใช้ เชื้อเพลิงแก๊ส มากขึ้น  แผ่นไดอะแฟรม ก็ต้องขยับตัวมากขึ้น  เพื่อ  เปิดจ่ายแก๊ส  ออกไปตรงรางหัวฉีด

บางครั้ง เสียงดัง  บางครั้งเสียงค่อย เป็นเรื่องปกติ

nonotaro
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 01:01:22 pm »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์