logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอีกทีครับ จนปัญญาครับ  (อ่าน 2431 ครั้ง)
krissada119
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:11:05 pm »

คืออาการรถ เวลาตอนกลางวันหรือเครื่องร้อนมาก เวลาเปิดแอร์แล้วแอร์ตัด รอบมันจะตกอยู่ที่ 550-600 รอบ แล้วเครื่องมันก็จะสั่นมากตอนเข้าเกียร์ D ตอนติดไฟแดงแล้วเบรดไว้เฉยๆและน้อยตอนเข้าN ครับ แต่พอเวลาตอนกลางคืน รอบก็ประมาณ 600นิดๆ ไม่มีอาการสั่นอะไรเลย
สิ่งที่ทำไปแล้ว คือ
ล้างปีกผีเสื้อ
เปลี่ยนหัวเทียม
เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง

รถของผม new altis Dual ครับ ติด NGV ระบบดูดครับวิ่ง 130000 โล

และได้รับคำตอบจากพี่ว่า : หม้อต้มเปลี่ยนเป็น ยี้ห้อเดิมที่ติดตั้งมาได้เลยครับ   หากไม่เปลี่ยนใหม่ ก็ถอด ทำการซ่อม หรือ ล้าง ชิ้นส่วนด้านใน

ดังนั้นผมจึงไปเปลี่ยนผ้าหม้อต้มใหม่แต่ก็ไม่หายครับ ลองเอาไปให้ช่างวัดแรงอัดกำลังอะไรเนี่ยแหละ เค้าเอาหัวเทียนออกให้ใช้เครื่องวัดปรากฏว่า หัวที่นึงมันบางทีก็ได้ 1800 บางทีก็2000 ครับส่วน 2-3-4 ได้2000 ครับช่างบอกไม่เป็นไร แต่ก็ไม่หาย
อยากจะทราบสอบว่าทำไงดีครับ คือ ถ้าเปลี่ยนระบบ หัวฉีดมันจะหายไหมครับ แต่ผมสังเกตุอีกอย่างคือว่า เวลาเปิดไฟหน้ารถแล้วอาการทั้งหมดกลับหายไปหมดเลยไม่มีสั่นเลย แต่ปิดไฟ อาการเดิมก็มาครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 03:00:07 am »

อาการแบบนี้ ผมยังไม่เคยเจอ มาก่อนสิ่งที่ แนะนำได้เพิ่มเติม อาจ ได้ผล หรือ ไม่ได้ผล  แต่ให้ลองทำดูครับ

1. ลอง ล้างทำความสะอาด  air flow meter

2.  น้ำมันอย่างเดียว อาการ ปกติ หรือไม่

3. อาการนี้เกี่ยข้อง กับ เครื่องร้อน เครื่องเย็น

4.  คอล์ยจุดระเบิด ได้ลองมีเปลี่ยน บ้างหรือยัง

5. คันที่ร้านเคยติดไป  เกิน 100,000 km  มีอาการ คอล์ยจุดระเบิด ชำรุด

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์