logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาปัญหา ไฟเอ็นจิ้น โชว์ครับ  (อ่าน 4062 ครั้ง)
BENJAMIN
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:52:53 am »

ผมนำไป Swift สีขาว ติดแก๊ส ตั้งแต่วันที่ 15/11/13 หลังจากติดตั้งเสร็จนำรถกลับบ้าน ในตอนแรกไม่มีปัญหาอะไรครับ พอถึงบ้านเกิดเครื่อง กระตุกและดับ เร่งไม่ขึ้น เครื่องสั่น หลังจากนั้นไฟเอ็นจิ้นโชว์ครับ โทรติดต่อสอบถามคุณเจแล้ว และนำไปแก้ไขเรียบร้อยในส่วนของเครื่องสั่นและดับ เร่งไม่ขึ้นในตอนเช้า ของวันที่ 16/11/13

16/11/13 เนื่องจากใส่อะไรสักอย่างหลวมและทำการแก้ไขให้ปกติเรียบร้อยครับ แต่ไฟเอ็นจิ้นยังโชว์อยู่ และในตอนนั้นคุณเจ แจ้งให้ทราบว่าเครื่องตรวจโค๊ดของคุณเจเสียไม่สามารถอ่านค่าได้ ไม่เป็นอะไรมากวิ่งไปอาจจะดับเอง และให้นำรถไปเข้าศูนย์ตรวจเช๊ค code แล้วนำมาเบิกที่อู่ครับ

ผมเลยนำรถมาใช้ลองเปลี่ยนวิ่งทั้งแก๊ส และน้ำมัน ไฟเอ็นจิ้นก็ยังคงอยู่ครับ จนครบ 1000 โล ไม่หายสักทีเลยนำรถไปเช็คที่ศูนย์ Suzuki ในตอนเช้า ทางศูนย์แจ้งว่าไม่สามารถอ่านค่าของกล่อง ECU ได้ให้กลับไปหาอู่ที่ติดตั้ง ให้ที่อู่เช็คครับ

้เลยอยากจะสอบถามคุณเจครับ ปัญหาเกิดจากอะไรและสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

พรุ่งนี้ 30/11/13 ผมจะเข้าไปเช็ครอบ 1000 โลครับ

ปัญหาที่ผมพบตอนนี้ คือ

1. เซนเซอร์ตัวถังแก๊สไม่เสถียรเลยครับ เด้งไปเด้งมา เดี๋ยวก็ 4 จุด 3 จุด ตกไปจุดแดง แล้วเด้งมา 4 จุดครับ

2. เวลาเติมแก๊สวิ่งจนหมดแล้ว สามารถเติมได้แค่ 15-17 ลิตรเองครับ ปกติหรือเปล่าครับของถังโดนัท 33 ลิตร

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:58:26 pm »

1. ไฟบอกระดับแก๊ส ที่สวิงไปมา   เป็นปกติ ของถังแก๊ส แบบโดนัท เดี่ยวจะปรับแต่ง ให้ แม่นยำยิ่งขึ้นครับ

2. ปริมาณแก๊สที่เติมได้ สำหรับถังโดนัท ขนาด 33 lite จะเติมแก๊สได้ประมาณ  25 lite หากเติมได้น้อยผิดปกติ ให้วิ่งแก๊สให้ หมด ถังแล้วนำรถเข้ามา ทางร้าน จะแก้ไข วาล์วถังให้ใหม่ เพื่อจะได้เติมแก๊ส มากขึ้นเป็นปกติ

3. ไฟเตือนเครื่องยนต์ หากไฟเครื่องยนต์โชว์ เดี่ยวตรวจสอบ แก้ไข ให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์