logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม slyphy 1.8 อาการของรถและข้อสงสัย หลังติดแก๊สอาทิตย์แรกครับ  (อ่าน 3564 ครั้ง)
slyphyjeab
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 10:45:43 pm »

ติด europegas + Keihin เหลือง + เข้ารางสองทาง + Tomasetto + ถังโดนัท 51 ลิตร
รบกวนสอบถามเยอะเลยนะครับ พึ่งเริ่มใช้รถติดแก๊สเป็นครั้งแรก ขอโทษด้วยครับ
1. เปลี่ยนน้ำมันเป็นแก๊สเครื่องสะดุด สองถึงสามครั้งครับ เปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมันไม่เป็นครับ
2. แก๊สหมดถังแล้ว เติมใหม่ได้ 37.6 ลิตรครับ
3. แอร์เย็นน้อยลงครับ
4. ไฟแดงบอกสถานะแก๊สดับแล้วขับต่อได้ประมาณ 40 กม. รู้สึกนะครับว่าหลังจากไฟแดงดับรถอืดลงนิดๆ แต่พอเติมแก๊สใหม่วิ่งพุ่งปรกติครับ
5. รถติดในเมืองรถออกตัวพุ่งดีกว่าใช้น้ำมัน แฟนชอบแก๊สตรงนี้ครับ
6. หลังจากเติมแก๊สเต็มถังจากปั้มแก๊สทางเข้าร้านช่าง J ผมวิ่งไปกลับคลองเตย-พระประแดง รวมระยะทางได้ประมาณ 300 กม. หมดถังปรกติหรือเปล่าครับ
7. เช้าหกโมงสตาร์ทรถออกจากบ้าน ประมาณ 3 นาที ตัดเป็นแก๊สแล้ว เร็วไป หรือปรกติครับ
8. ช่วงเร่งยาวๆ เริ่มต้นพุ่งดี แล้วอืดลงนิด แล้วพุ่งต่อยาวเลย ผิดปรกติหรือเปล่าครับ
9. ที่หม้อต้มท่อทองเหลืองด้านบนที่ไม่ได้ต่อสายเป็นท่ออะไรครับ และท่อยางบางเส้นไม่ได้รัดเข็มขัดไม่จำเป็นใช่ไหมครับ
ขบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:00:41 pm »

ติด europegas + Keihin เหลือง + เข้ารางสองทาง + Tomasetto + ถังโดนัท 51 ลิตร
รบกวนสอบถามเยอะเลยนะครับ พึ่งเริ่มใช้รถติดแก๊สเป็นครั้งแรก ขอโทษด้วยครับ

1. เปลี่ยนน้ำมันเป็นแก๊สเครื่องสะดุด สองถึงสามครั้งครับ เปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมันไม่เป็นครับ
ช่วงเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊ส มีสะดุด เดี่ยวตรงจุดนี้ทางร้านจะปรับแต่ง ค่าในโปรแกรม ให้มีการเปลี่ยนที่รวดเร็วขึ้น จำนวนรอบการเปลี่ยนเร็วขึ้น เพื่อแก้ไขอาการสะดุดที่เกิดขึ้น ทำให้การเปลี่ยนจะราบเรียบตามปกติ ครับ

2. แก๊สหมดถังแล้ว เติมใหม่ได้ 37.6 ลิตรครับ

ลองตรวจสอบอีกครั้งครับ ว่าถังใหม่เติมได้ประมาณนี้ หรือมากกว่าเดิม หรือไม่ ปกติจะอยู่ประมาณ  41 lite หากยังน้อยไป รบกวน วิ่งแก๊สให้หมดถังแล้วนำรถเข้ามาให้ทางร้านแก้ไข มัลติวาล์วให้ใหม่ ครับ

3. แอร์เย็นน้อยลงครับ

แอร์เย็นน้อยลงตรงนี้ให้ปรับอุณหภูมิเพิ่มครับ เนื่องจากตามที่ได้แจ้งไป  น้ำหล่อเย็น (น้ำร้อนที่ผ่านเข้าไปยังฮีตเตอรระบบทำความเย็นในรถ ถูกนำไปไหวเวียน ผ่านตัวหม้อแก๊สด้วย ทำให้น้ำไหลได้ยากขึ้น มีผลทำให้ระบบ ควบคุมความเย็น การผสมระหว่างอากาศเย็นจากคอล์ยเย็น และอากาศร้อน จากคอล์ยรร้อนผิดปกติไป ทำให้ต้องปรับอุณหภูมิให้เย็นเพิ่มขึ้นอีก 1 องศาครับ อุณหภูมิก็จะกลับมาปกติ รถ Toyota camry ผมก็เป็นเหมือนกัน ก่อนติดแก๊ส ปรับ 25 หลังติดตั้งแก๊ส ปรับ เป็น  24 ครับ)

4. ไฟแดงบอกสถานะแก๊สดับแล้วขับต่อได้ประมาณ 40 กม. รู้สึกนะครับว่าหลังจากไฟแดงดับรถอืดลงนิดๆ แต่พอเติมแก๊สใหม่วิ่งพุ่งปรกติครับ

ตรงนี้ เดี่ยวเช็คโปรแกรมจูนให้ใหม่ ครับ

5. รถติดในเมืองรถออกตัวพุ่งดีกว่าใช้น้ำมัน แฟนชอบแก๊สตรงนี้ครับ

6. หลังจากเติมแก๊สเต็มถังจากปั้มแก๊สทางเข้าร้านช่าง J ผมวิ่งไปกลับคลองเตย-พระประแดง รวมระยะทางได้ประมาณ 300 กม. หมดถังปรกติหรือเปล่าครับ

หากสิ้นเปลืองมากไป ปรับจูนใหม่ เพื่อให้ประหยัดกว่าเดิมได้ แต่ อัตราเร่งจะดร๊อปลงจากเดิม

7. เช้าหกโมงสตาร์ทรถออกจากบ้าน ประมาณ 3 นาที ตัดเป็นแก๊สแล้ว เร็วไป หรือปรกติครับ

หากตัดเร็วเกินไป ปรับตั้งให้ช้าลงกว่าเดิมได้ครับ

8. ช่วงเร่งยาวๆ เริ่มต้นพุ่งดี แล้วอืดลงนิด แล้วพุ่งต่อยาวเลย ผิดปรกติหรือเปล่าครับ

ตรงนี้เดี่ยวเช็คโปรแกรมจูนให้ใหม่ครับ

9. ที่หม้อต้มท่อทองเหลืองด้านบนที่ไม่ได้ต่อสายเป็นท่ออะไรครับ และท่อยางบางเส้นไม่ได้รัดเข็มขัดไม่จำเป็นใช่ไหมครับ

ท่อ sefty valve หากระบบควบคุมแรงดันหม้อต้มมีปัญหา จะระบายแก๊สทิ้ง ทางท่อทางนี้ครับ ไม่ต้องต่อท่อใดๆ ครับ[/color]
ขบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
slyphyjeab
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:49:59 pm »

ขอบคุณครับ เดี่ยวผมโทรนัทเข้าไปให้ช่าง j ปรับอีกทีนะครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:04:56 am »

ครับผม

slyphyjeab
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:51:16 pm »

พรุ่งนี้ช่วงเช้าผมเข้าไปหาช่าง J ให้ช่วยจูนให้ใหม่ครับ
ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:34:58 pm »

นำรถเข้ามาได้เลยครับ เดี่ยวตรวจเช็ค ปรับจูนให้ใหม่ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์