logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถNEW ALTIS 1.8(1ZZ-FE)@LPG by J Autogas  (อ่าน 110375 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 09:49:10 am »

ขอบคุณ ครับ คุณ แบงค์ ที่ มารายงาน

ของผมปีนี้เพิ่งมีโอกาสไปพักผ่อน ทริปแรก ที่เขาค้อมา  เมื่อ สัปดาห์ก่อน   อากาศเย็นดีครับ  แต่ หนาวไม่จัด ทำให้หมอกไม่มี เหมือน ปีก่อน    วางแผนไว้  หลังปี ใหม่ จะทัวร์เหนือ   แต่ไม่รู้ อากาศ จะเป็นใจ หรือเปล่า   ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
BANK
Full Member

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:10:32 am »

ภาคเหนือ
ผมคิดว่าต้องยอดดอย ถึงจะหนาวครับคุณเจ เพราะที่ปาย-เชียงใหม่ก็ไม่หนาวเลย
มาหนาวที่ห้วยน้ำดังเท่านั้น

สอบถามคุณเจเพิ่มเติมครับ
ตอนออกทริป กำลังเติม lpg อยู่
ผมเห็น BENZ E220 W124 เข้ามาเติมเช่นกัน
แต่จุดเติมเค้าอยู่ช่องเดียวกับฝาถังน้ำมัน ดูดีเชียว เด็กปั้มไม่ต้องมุดๆท้ายรถ

ไม่ทราบว่าคุณเจ เคยลองทำดูมั้ยครับ ผิดกม.หรือเปล่า
ถ้าดัดแปลงไม่มาก ผมก็อยากทำบ้างครับ (อารมณ์แอบคล้าย advance cng หรือ benz ngt ฮิๆ)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:45:12 pm »

Altis ติดตั้งที่เติมแก๊ส ตรง ที่เติมน้ำมัน เคยทำแล้วครับ แต่ ยุ่งยากพอสมควร ครับ เหตุผล พื้นที่แคบ   ไม่เหมือน รถเบนซ์ ที่ ช่องเติม น้ำมัน มีพื้นที่ มาก  ทำให้ติดตั้งได้สะดวก ครับ 

อีกอย่างก็ อาจมีปัญหา เรื่อง กลิ่นแก๊ส ซึมเข้าตัวรถ  ถ้า ซีลปิด ไม่ สนิท ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:30:15 am »

ขอบคุณครับคุณเจ งั้นเติมท้ายรถแบบเดิมไปดีกว่า

เห็นกระทู้เจ้าหัวฉีด KEIHIN INJECTOR
ไม่ทราบว่า ประสิทธิภาพจะดีกว่า MAGIC JET มากมั้ยครับ
ถ้าดีกว่า ผมอาจจะไปเปลี่ยนเป็นเจ้าตัวนี้
แต่ถ้าพอๆกัน คงรอให้เจ้า MAGIC JET ลาโลกไปซะก่อน ค่อยเสียเงิน

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:55:17 pm »

ขอบคุณครับคุณเจ งั้นเติมท้ายรถแบบเดิมไปดีกว่า

เห็นกระทู้เจ้าหัวฉีด KEIHIN INJECTOR
ไม่ทราบว่า ประสิทธิภาพจะดีกว่า MAGIC JET มากมั้ยครับ
ถ้าดีกว่า ผมอาจจะไปเปลี่ยนเป็นเจ้าตัวนี้
แต่ถ้าพอๆกัน คงรอให้เจ้า MAGIC JET ลาโลกไปซะก่อน ค่อยเสียเงิน

ประสิทธิภาพ ตอนนี้ ผมกำลัง ทดสอบ กับ  civic fd ของผม อยู่ครับ  กับชุดหัวฉีด  oscar obd can 

ส่วน คันที่ใช้  keihin  มานานแล้ว  เป็น  vigo  2.7vvt-i  ซึ่ง เครื่องยนต์ตัวนี้ cc มาก  ทำให้ เวลาการฉีดน้ำมัน ค่อนข้าง กว้าง และ การดูดอากาศของเครื่องยนต์ ไม่รวดเร็วมาก   การสังเกต  ประสิทธิภาพ ที่ทำได้  ค่อนข้างแยกไม่ออก

แต่ กับ  เจ้า  civiv fd ตัวนี้  เวลาการฉีด  จะแคบ  หรือ เวลาต่ำ  และ ในช่วง ถอนคันเร่ง  แล้ว เติมคันเร่งใหม่ การรีดอากาศ เข้าเครื่องยนต์ใน civic ทำให้อากาศ วิ่งเร็ว กว่า การดูดอากาศ แบบธรรมดา   ใน civic fd มีบางครั้ง มีอาการไม่ต่อเนื่องให้เห็น แบบ มีสะดุดเบาๆ  ให้สัมผัส   แต่ ถ้าเป็นน้ำมัน  จะไม่เจอ อาการนี้   

ลองหัวฉีด keihin  ตัวใหม่  แล้ว ทดสอบขับขี่ใหม่  แล้ว จะแจ้งผลให้ทราบ ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:53:21 pm »

งั้นเดี๋ยวผมรอให้คุณเจทดสอบก่อนนะครับ

ถ้าวิ่งดีกว่า ประหยัดกว่า คงไปอัพเกรดเป็นเจ้าตัวนี้แน่นอน

จะรอติดตามผลงานนะครับคุณเจ

BANK
Full Member

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:26:13 am »

สวัสดีครับคุณเจ

เข้ามาทักทายนะครับ
จริงๆผมก็เข้ามาอ่านทุกวัน แต่ไม่ได้โพสต์อะไรเพราะรถใช้ดี วิ่งดี ไม่มีปัญหาอะไรใหญ่โตครับ

อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยอยู่ 0.9-1 บาทอยู่ โดยรวมแล้วพอใจมาก มีปัญหาบ้างเล็กน้อย คือไฟระดับแก๊สโดดขึ้นลงบ้าง แต่ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ

ติดแก๊สกับคุณเจมาได้ 1x,xxx กว่ากม.แล้ว (เลขไมล์รถ 4x,xxx) เกือบจะคืนทุนค่าติดตั้งแล้วล่ะครับ

อยากจะสอบถามคุณเจสักนิดหน่อยดังนี้ครับ
-ตอนนี้ ทางร้านคุณเจ รับเช็ควาล์วรึยังครับ กะว่าตอนเช็คระยะ 2 หมื่น
อยากจะเช็คระยะห่างของวาล์ว โดยไม่ต้องรอให้วาล์วยันก่อน เพื่อถนอมเครื่อง
และหลังจากเช็ควาล์วแล้ว จำเป็นต้องจูนใหม่รึเปล่า ระยะเวลาในการเช็ควาล์วด้วยครับ ใช้เวลานานมากมั้ยครับ

-เรื่องไฟระดับแก๊สโดดขึ้นลง
ได้เห็นกระทู้ของคุณ chiryu เรื่องการขยับเกจ์ที่ถัง แล้วทำให้ไฟนิ่งขึ้น
ไม่ทราบว่าคุณเจคิดเห็นอย่างไรครับ
ถ้าสามารถแก้ไขได้ จะลองแก้ไขดูครับ
(การขยับตัวเกจ์วัด ไม่ได้เสี่ยงต่อการที่แก๊สจะรั่วออกมาใช่มั้ยครับ)

-เรื่องเจ้าหัวฉีด KEIHIN ครับ
สนใจเจ้าหัวฉีดตัวนี้มาก
อยากให้คุณเจฟันธงให้ทีครับ ว่าคุ้มค่ากับการลงทุนเพิ่ม 8,000 บาทรึเปล่าครับ
ถ้าคุ้ม ผมคงอัพเกรดแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับคุณเจ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 05:20:44 pm »

ขอบคุณมาก ที่มาทักทาย หลังปีใหม่ครับ

เรื่อง เกจ วัดที่มีไฟ กระโดด หรือ  การ ลองขยับตัวเกจ นาฬิกา วัด  สามารถทดลองทำได้เลยครับ  ไม่เสี่ยงเรื่องแก๊ส รั่วออกมาแน่นอนครับ ตัว เกจ ติดแปะ อยู่ บน แผ่น พลาสติก อีกชั้น คนละส่วน กับ ตัว  วาล์ว ทองเหลือง สามารถ ถอดสกรู แล้ว ปลด แก๊ส  ออก แล้วทดลอง ขยับตำแหน่งใหม่  ลองดูได้เลยครับ ได้ผล อย่างไร รายงาน ผล ด้วยครับผม  ส่วน มาก ทางร้าน เน้นเปลี่ยน ตัว นาฬิกา เกจวัดให้ลูกค้าใหม่  เพราะตัวเก่า อาจส่งค่า ได้ไม่ดี   หน้าคอนเทค อาจ ติดขัด

เรื่อง การเช็ควาล์ว  ตอนนี้ ทางร้าน กำลัง รับสมัครช่างอยู่ครับผม  แต่ ถ้าสนใจ ให้ทางร้านตรวจเช็คให้ ทำให้ได้ครับ แต่ ต้องเอารถมาจอด ทิ้งให้เย็น จากนั้นจึงจะเปิด ฝาครอบวาล์ว  แล้ว วัด ระยะ ทีละ ตัว ว่า แต่ ละตัวอยู่ในระดับ เท่าไร แล้ว ทางร้านผม มี เครื่องมือ อยู่พร้อมแล้ว เคยรับปรับตั้ง มาเมือก่อน แต่ตอนหลัง ขาดช่าง ครั้นจะทำเอง  ก็ไม่มีเวลาครับ

เรื่อง หัวฉีด  keihin หากเป็นคนเล่นรถ ชอบ สัมผัส เทคโนโลยีใหม่   ขับรถไป  คอยสังเกต ตลอด เวลา  พยามจะทำให้ รถตัวเอง วิ่งได้ดี ที่สุด  เท่าที่จะทำได้   หัวฉีดตัวนี้  คุ้มค่า แน่นอน ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:22:55 pm »

สวัสดีครับพี่เจ
ช่วงหลังยุ่งๆ เลยไม่ค่อยได้มีเวลาเข้ามาคุยที่บอร์ดครับ

ตอนนี้ ติดแก๊สไปได้ 15,000 กม.กว่าๆ
อาการของรถ ยังคงวิ่งดีปกติครับ อัตราสิ้นเปลืองก็ทำได้ดีเหมือนเดิม

แต่หลังๆ เริ่มจับได้ว่า รอบเดินเบาด้วยแก๊สสั่นกว่าน้ำมัน นิดหน่อย และ ไฟแสดงระดับ เด้งขึ้นๆลงๆบ้าง

เลยคิดว่า อยากจะอัพ หัวฉีดเป็น KEIHIN ซะเลย
รถผมติด MAGIC ล็อตที่ 8 ไปครับ
ไม่ทราบว่า มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับพี่เจ ใช้เวลานานมั้ย
ควรติดแบบราง หรือ แบบหัวฉีดเดี่ยวดี
และอาการเดินเบาด้วยแก๊สสั่นกว่าน้ำมัน จะหายไปรึเปล่าครับ

ว่างๆจะเข้าไปเยี่ยมนะครับพี่เจ ^_^

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:23:07 pm »

เดินเบา ด้วยแก๊ส มีอาการสั่น  ปรับจูนแก๊ส ช่วงเดินเบา เพิ่ม อาการ ก็ปกติ แล้วครับ

อัพเกรด เป็น keihin แนะนำ แบบ รางดีกว่าครับ ติดตั้งได้แน่นหนามากกว่า และ ไม่มีต่อ ประสิทธิภาพ ของหัวฉีด เรื่องความยาวของท่อแก๊ส ครับ

ราคา อัพเกรด เป็น  keihin   อยู่ที่  13,000 บาท  ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:16:03 am »

วันศุกร์ที่ 29 เม.ย. ผมขอนัดเข้าไปอัพเกรดเป็น KEIHIN  นะครับ
พี่เจสะดวกหรือเปล่า
ใช้เวลานานมั้ยครับพี่เจ ผมคงเข้าไปช่วง 9.00 น.เลย

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:13:01 pm »

แวะเข้ามาได้เลยครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:57:51 pm »

ขอบคุณครับ
ไว้เจอกันวันศุกร์ครับพี่เจ

BANK
Full Member

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 12:18:18 pm »

สวัสดีครับพี่เจ

เข้ามาอัพเดท หลังจากที่ไปเปลี่ยนหัวฉีดจาก magic เป็น Keihin
บอกได้คำเดียวว่าหัวฉีดตัวนี้สุดยอดมากครับ รถวิ่งนิ่ง ลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

วันที่ไปเปลี่ยนหัวฉีด พอดีผมมีธุระรีบไปต่อ เลยขอพี่เจ ลองจูนเองตอนขากลับ
เก็บทั้งกราฟน้ำมัน - แก๊สใหม่ทั้งหมด

วันนี้เลยเก็บกราฟมาให้พี่เจช่วยดูหน่อยครับ ผมตั้งใจให้แก๊สไปทางหนานิดๆ ตอนนี้ วิ่งแก๊สแรงกว่าน้ำมันอีกครับ
ผมขอเริ่มที่หน้า Gas panel นะครับ พี่เจช่วยดูให้หน่อยว่า ตั้งค่าได้ถูกต้องมั้ยครับ

* EG1.jpg (141.05 KB, 800x583 - ดู 841 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 12:39:25 pm โดย BANK » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

BANK
Full Member

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 12:26:37 pm »

รอบเดินเบา ใช้น้ำมัน ไม่เปิดแอร์ครับ
ปล. ผมปรับ map ทุกช่องเป็น 5 เปอร์เซนต์ อยากให้แก๊สหนานิดๆ
ยกเว้น ช่วงเดินเบา ไม่เปิดแอร์ เพราะกลัวปัญหาสตาร์ทติดยากของ TOYOTA ครับ

* EG_Pet__noAC.jpg (135.27 KB, 640x466 - ดู 829 ครั้ง.)

* EG_Dia_pet_Idle.jpg (97.86 KB, 640x466 - ดู 839 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 12:41:48 pm โดย BANK » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์