logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหามาถามช่างเจครับ  (อ่าน 4525 ครั้ง)
Notekub
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:38:39 pm »

ใช้ตัว Oscar OBD CAN หัวฉีด Keihin กับถังโดนัท Camry ACV40 2.0G
ใช้มา1ปีกับ2เดือนแล้วครับ วิ่งแก็สไปเกือบจะ60000kmแล้ว เคยเปลี่ยนหม้อต้มรั่วซึมไปตอน40000km
โดยรวมก็ไม่ค่อยมีปัญหาการใช้งานเท่าไรเพราะงานที่ช่างเจกับทีมงานทำมาค่อนข้างดี  ไม่ค่อยได้เข้าไปจูนเลยสงสัยเลยเริ่มมีบางอย่างผิดปกตินิดหน่อย

1.เวลาใช้แก็สแล้วดับเครื่อง พอสตาร์ทใหม่จะติดค่อนข้างยาก ต้องสตาร์ทถึง2ครั้งถึงจะติดเมื่อก่อนไม่เคยเป็น ไม่รู้เกิดจากอะไรครับ เพราะถ้าใช้น้ำมันก็ปกติดี
2.ช่วงเวลาเปลี่ยนแก็สเป็นน้ำมัน ถ้าเปลี่ยนตอนขับอยู่จะกระตุกค่อนข้างมากในครั้งแรกของการสตาร์ทนั้น จะเป็นเพราะกล่องมันรีเซ็ทตอนโดนถอดขั้วแบตรึป่าวครับ?

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:48:21 pm »

1 ไมล์รวมตอนนี้ ไม่ทราบว่า กี่ กม.แล้วครับ   หากไกล้ หนึ่งแสน กม. แล้ว  หัวเทียนจะเริ่มเสื่อมสภาพ การจุดระเบิดแก๊ส จะทำได้ไม่ดี  ทำให้ กล่อง เครื่องยนต์ต้องปรับตัว  ทำให้ค่า การฉีดเพี้ยนไป  มีผลทำให้ตอนสตาร์ทใหม่ ด้วยน้ำมันในครั้ง แรก ตอนเครื่องเย็น  จะติดยาก เนื่องจากน้ำมันฉีดน้อยเกินไป ครับ

2 การเปลี่ยนจาก  แก๊ส  มาเป็น น้ำมัน แล้วกระตุก  เกิดจาก การไม่บาล้าน  เชื้อเพลิง ระหว่าง น้ำมัน กับ แก๊ส  ทำให้เกิด อาการสะดุดครับ

อาการ นี้ คาดว่า หัวเทียน น่าจะมีปัญหาครับ

เปลี่ยน หัวเทียนแล้ว  มาปรับจูนใหม่ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Notekub
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:10:55 pm »

เปลี่ยนหัวเทียนตอนติดตั้งแก๊สครับ ตอน140000km หัวอิริเดียม ตอนนี้196000kmแล้วครับ

แต่ตอนเครื่องร้อนก็เป็นเหมือนกันน่ะครับ คือพอดับเครื่องลงไปซื้อของแปบเดียวประมาณ 5นาที มาสตาร์ทใหม่ก็ติดยากเหมือนกันน่ะครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:15:30 pm »

ถ้าอย่างนั้นต้องเอารถเข้ามาตรวจสอบที่ร้านครับ

หรืออีกอย่างลองกลับมาวิ่งน้ำมันมากขึ้น. เพื่อสาเหตุหัวฉีดน้ำมันตัน

เรื่องน้ำมัน แนะนำใ้ห้ลองเปลี่ยนมาเติมเป็นน้ำมันออกเทน95ครับ

line ID: jautogas
Notekub
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:27:38 pm »

ปกติใช้ตัวโซฮอล์95อยู่ครับ วิ่งน้ำมันค่อนข้างเยอะเหมือนกัน สัปดาห์ล่ะ1ถังได้ครับ เส้นทางปกติที่ขับเป็นมอเตอร์เวย์ไปชลบุรีก็มีเหยียบ140 160บ้างเฉพาะเวลาใช้น้ำมันครับ
ถ้าใช้แก๊สจะเหยียบไม่ให้เกิน120ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์