logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดิมใช้ AC อยู่ อยากเปลี่ยนเปลี่ยน EURO gas ขอสอบถามเพิ่มเติมคับ  (อ่าน 3050 ครั้ง)
ADD
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 04:02:37 pm »

รถ VIGO ปี 2010 ติด AC ตั้งแต่ป้ายแดง ใช้ถ้ง 65 ลิตร อยู่ วิ่งมา 90000 โลแล้วคับ อยากเปลี่ยนเป็น EURO gas ผมถามเป็นข้อๆดังนี้คับ
1. รื้อชุดแก็สเดิมแล้วเปลี่ยนเป็น OBD-CAN ได้หรือไม่
2. เปลี่ยนถังแก๊ส อยากให้มีขนาดใหญ่ขึ้น ช่างเจรบกวนแนะนำขนาดใหม่ด้วยคับ วางบนกระบะ ช่างเจรับเทรินถ้งเดิมหรือไม่
3. ช่างเจรับเทรินถ้งเดิมหรือไม่
4. สรุปค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ
5. นอกเรื่องนิดนึงคับ SUZUKI SX4 ทนแก๊สหรือไม่คับ กำลังดูตัวนี้อยู่ว่าจะไปติดแก๊สด้วย
ขอบคุณคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:34:13 pm »

1  เปลี่ยนได้ครับ  เปลี่ยนอุปกรณ์ในห้องเครื่องยนต์ใหม่ทุกชิ้น รวมถึงสายไฟ ecu gas  ราคา ถ้าเป็น
http://jautogas.com/board/index.php?topic=95.0  ราคา  21,000 บาท
ถ้าเป็น http://jautogas.com/board/index.php?topic=1317.0  อยู่  28,000 บาท ครับ
2 ถังขนาดโตกว่าเดิม วางบนกระบะ แนะนำ เป็นขนาด 96 lite ครับ แต่ ขนาด 75 lite ก็ถือว่า ไม่เล็ก ครับ จริงไม่ต้องเปลี่ยน ก็ได้ รถผมเอง 2700 cc เหมือนกัน ผมยังใช้ แค่  42 lite เอง ครับ เติมทุก 250 km   ส่วน ถังเก่า ทางร้านไม่รับเทริน ครับ
3 หากเปลี่ยนถังด้วย จะคิดราคาเท่าติดตั้งใหม่ครับ  คือ  ถ้าเป็นถังขนาด 96 lite วางบนกระบะ ราคา บวกเพิ่มจาก ปกติ  1,000 บาท ครับ
4 suzuki s4 คันนี้ ผมได้ลองขับแล้วครับ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2269:-suzuki-sx4-5dr-16-4at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

เครื่องยนต์ 1600 cc ผมถือว่าเล็กเกินไป ครับ ต้นอาจ ดูพุ่งดี  แต่กลางปลาย  ตื้อ  วิ่งแบบเรื่อยๆ ได้ครับ
ช่วงล่าง วิ่งความเร็ว 120-130 km รู้สึกว่าจะลอยๆ อาจจำเป็น ต้องปรับปรุงเรื่องโช๊คใหม่ ถ้าเป็นคนขับรถเร็วครับ
ส่วน  เครื่องยนต์ suzuki  กับการทนแก๊ส   ก็ถือ เหมือนเครื่องยนต์ทั่วๆไป ไม่ได้โดดเด่นอะไร  ระบบวาล์ว ถ้ายัน ก็ต้อง ปรับตั้งโดยการเจียรถ้วยวาล์ว ไม่ได้ปรับตั้งอัตโนมัติ

หากสนใจ suv ที่มี ระบบ ขับเคลื่อน 4 ล้อ full time ให้เลือก และ เครื่องยนต์ cc สูง ให้กำลังดี  ขับสบาย แนะนำ nissan  x-trail  ตัวโฉมเก่า ครับ เครื่องยนต์ ขนาด 2500 cc ให้อัตราเร่งที่ดี   ระบบ ล๊อกขับ 4 ล้อ ตลอดเวลาที่มีมาให้  ถือ ว่า คุ้มค่ามาก กับ สภาพ อากาศ ของประเทศไทย ในปัจจุบันที่ฝนตกบ่อยขึ้น ถนน ค่อนข้างลื่น มาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์