logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA ST171 2000 GLI Auto ขอคำแนะนำการติดอุปกรณ์LPGรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 6802 ครั้ง)
อธิ
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:14:37 pm »

รบกวน  ขอคำแนะนำหน่อยครับ
รถผม TOYOTA ST171 2000 GLI Auto ปี 91 อายุเกือบ 20 ปีแล้วครับ
เคยถามบางร้านเขาบอกว่ารุ่นนี้ติดยากเพราะท่อไอดีอยู่ด้านในติดกับห้องโดยสาร
ผมก็ว่า  น่าจะยากจริง ๆ เพราะอยู่ด้านใน  ต้องระวังมาก  ว่าตอนถอดอะไรมันจะหักเพราะเก่ากรอบแล้วบ้าง

1. คุณ J ทำรุ่นนี้มาบ้างหรือเปล่าครับ  พอจะรับมือไหวไม๊ครับ  ทั้งการติดตั้ง  และการจูนอัพ

2. ผมสนใจ AC Stag 200 ครับ  ตอนแรกอยากติด AC Stag 300  บางอู่บอกว่า  200 ก็พอ
ผมลองค้นดู  พบว่าทุกอย่างเหมือนกัน  ต่างตรงที่ 300  กล่อง ECU อยู่ห้องเครื่อง   200อยู่ห้องโดยสาร  ถูกไหมครับ

3. ตำแหน่งที่จะติดถังแก๊ส  รถผมตีตู้ลำโพงWoofer 2 ตัวเบ้อเร้อ  ชุดเครื่องขยายอยู่ถัดเข้าไปตรงหลังเบาะหลัง
     ผมต้องรื้อออกก่อนมาติดแก๊สหรือเปล่าครับ  ที่ร้านหรือข้าง ๆ ร้านคุณเจ  มีช่างเครื่องเสียงประดับยนต์ทำให้ไม๊ครับ

4.  หรือถ้าติดถังโดนัทจะได้โตสุดกี่ลิตร   วิ่งได้สักเท่าไรครับ

5.  ขอราคาของทั้งสองออปชั่นครับ

ปล. คนรู้จักที่ทำงานแนะนำมา 

หวังว่าคงได้มาใช้บริการฝีมือคุณเจ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเบื้องต้นครับ
ผม อธิ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:41:19 pm »

รบกวน  ขอคำแนะนำหน่อยครับ
รถผม TOYOTA ST171 2000 GLI Auto ปี 91 อายุเกือบ 20 ปีแล้วครับ
เคยถามบางร้านเขาบอกว่ารุ่นนี้ติดยากเพราะท่อไอดีอยู่ด้านในติดกับห้องโดยสาร
ผมก็ว่า  น่าจะยากจริง ๆ เพราะอยู่ด้านใน  ต้องระวังมาก  ว่าตอนถอดอะไรมันจะหักเพราะเก่ากรอบแล้วบ้าง

1. คุณ J ทำรุ่นนี้มาบ้างหรือเปล่าครับ  พอจะรับมือไหวไม๊ครับ  ทั้งการติดตั้ง  และการจูนอัพ
รุ่นนี้ เคยติดตั้งมาแล้ว ครับ แต่ ยอมรับท่อร่วมไอดี ถอดยากมาก  ถ้าติดตั้งถูกต้อง สมบูรณ์ก็ใช้งานได้ปกติ ครับ

2. ผมสนใจ AC Stag 200 ครับ  ตอนแรกอยากติด AC Stag 300  บางอู่บอกว่า  200 ก็พอ
ผมลองค้นดู  พบว่าทุกอย่างเหมือนกัน  ต่างตรงที่ 300  กล่อง ECU อยู่ห้องเครื่อง   200อยู่ห้องโดยสาร  ถูกไหมครับ
โปรแกรมตัวเดียวกันครับ ตอนนี้ แต่ กล่อง ของ stag 200 จะเป็น พลาสติก  stag 300  จะเป็น อลูมิเนี่ยม กันน้ำ   แต่ราคาก็ต่างกัน ด้วยครับ

3. ตำแหน่งที่จะติดถังแก๊ส  รถผมตีตู้ลำโพงWoofer 2 ตัวเบ้อเร้อ  ชุดเครื่องขยายอยู่ถัดเข้าไปตรงหลังเบาะหลัง
     ผมต้องรื้อออกก่อนมาติดแก๊สหรือเปล่าครับ  ที่ร้านหรือข้าง ๆ ร้านคุณเจ  มีช่างเครื่องเสียงประดับยนต์ทำให้ไม๊ครับ

ถ้ามีชุดเครื่องเสียง อยู่  ถ้าไม่อยาก รื้อออก แนะนำเป็น โดนัทไปก็ดี ครับ  จะได้ไม่เสียพื้นที่ครับ

4.  หรือถ้าติดถังโดนัทจะได้โตสุดกี่ลิตร   วิ่งได้สักเท่าไรครับ

โตสุด ประมาณ  51 ลิตร ครับ วิ่งได้ประมาณ 400 km  up

5.  ขอราคาของทั้งสองออปชั่นครับ

ราคา stag-200  หม้อต้ม  200 HP  ถัง แคปซูล  58 lite ราคา  27,000 บาท

ถ้าโดนัท 43 ลิตร  บวก อีก 7000 บาท ครับ  51  ลิตร เพิ่มอีก 1,000 บาท ครับ

ปล. คนรู้จักที่ทำงานแนะนำมา 

หวังว่าคงได้มาใช้บริการฝีมือคุณเจ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเบื้องต้นครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ครับ
ผม อธิ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
อธิ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:56:50 pm »

ขอบคุณครับ  คุณ J 

ถามคุณ J อีกนิดนะครับ เพื่อความแน่ใจ
1.  stag 200 จูนแบบ Sequence (ทีละสูบ) ได้รึเปล่าครับ
2.  ถามตรง ๆ ครับ  คุณ J เป็นช่างเครื่องยนต์ด้วยหรือเปล่าครับ
3.  กรณีถอดชิ้นส่วน  ถ้ามีบางส่วนเสียหาย(ถ้ามี)  ทางร้านรับประกันหาอะไหล่ทดแทนหรือเปล่าครับ
4.  รถรุ่นเดียวกับรถผมที่เคยทำ  เป็นยังไงบ้างครับ 
5.  สำหรับรถผม  เบ็ดเสร็จพร้อมใช้  น่าจะใช้วลานานกี่ชั่วโมงครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ตอนนี้ผมกำลังจัดการกับเครื่องเสียงอยู่ครับ  ทำเอง  จัดการรื้อออกมาบางส่วนแล้ว
ที่เหลือจะไปร้านประดับยนต์ให้เขาตัดส่วนหลังออกและตีปิดไว้  ก่อนมาติดแก๊ส 
ผมถอดลำโพง  2  ตัวท้ายรถ    ไดมิเตอร์ตั้ง 1 ฟุตแน่ะ  ยี่ห้อ ORION  4 Ohm  800 Watt RMS
พร้อมเพาเวอร์แอม 1 ตัว 
ใครอยากได้เสนอราคามานะครับ  อิอิ  จะได้เบาค่าติดแก๊สลงได้บ้าง  ขออนุญาตประกาศขายครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:23:53 pm »

ขอบคุณครับ  คุณ J  

ถามคุณ J อีกนิดนะครับ เพื่อความแน่ใจ
1.  stag 200 จูนแบบ Sequence (ทีละสูบ) ได้รึเปล่าครับ
หัวฉีดรุ่นปัจจุบัน ทุกตัว  ทุกยี้ห้อ ที่มีขายในปัจจุบัน  เป็น แบบ sequence หมดแล้วครับ แต่ รถของคุณ  อธิ  ยังไม่เป็น  sequent  แต่ เป็น แบบ semi  sequent ครับ
2.  ถามตรง ๆ ครับ  คุณ J เป็นช่างเครื่องยนต์ด้วยหรือเปล่าครับ
ผมไม่ได้เป็นช่างเครื่องยนต์ครับ ผมเป็น  tecnical trainer toyota (ครูฝึกช่างยนต์ของศูนย์ฝึกอบรมโตโยต้า สุวินทวงค์) มาก่อนครับ http://www.toyotaschool.ac.th/

3.  กรณีถอดชิ้นส่วน  ถ้ามีบางส่วนเสียหาย(ถ้ามี)  ทางร้านรับประกันหาอะไหล่ทดแทนหรือเปล่าครับ  
มีรับประกันให้ครับ
4.  รถรุ่นเดียวกับรถผมที่เคยทำ  เป็นยังไงบ้างครับ  
ติดไปเมื่อตอนเริ่มติดตั้ง ac ใหม่ ประมาณ 2 ปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังปกติ ดีอยู่ครับ
 http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=A36875  คำตอบที่ 5

5.  สำหรับรถผม  เบ็ดเสร็จพร้อมใช้  น่าจะใช้วลานานกี่ชั่วโมงครับ  
ประมาณ 1 วัน ครับ

ปล. ตอนนี้ผมกำลังจัดการกับเครื่องเสียงอยู่ครับ  ทำเอง  จัดการรื้อออกมาบางส่วนแล้ว
ที่เหลือจะไปร้านประดับยนต์ให้เขาตัดส่วนหลังออกและตีปิดไว้  ก่อนมาติดแก๊ส  
ผมถอดลำโพง  2  ตัวท้ายรถ    ไดมิเตอร์ตั้ง 1 ฟุตแน่ะ  ยี่ห้อ ORION  4 Ohm  800 Watt RMS
พร้อมเพาเวอร์แอม 1 ตัว  
ใครอยากได้เสนอราคามานะครับ  อิอิ  จะได้เบาค่าติดแก๊สลงได้บ้าง  ขออนุญาตประกาศขายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 10:28:40 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อธิ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:50:45 pm »

ขอบคุณครับ  ตอบทันควันดีจริง ๆ ครับ

ผมเข้าไปดูแล้วครับ  รถคันที่เป็นตัวอย่าง  รุ่น ST 191  ถ้าจำไม่ผิดจะเรียกรุ่นท้ายโด่ง  ใช่ไม๊ครับ
ใหม่กว่าของผมครับ  แต่เครื่องน่าจะรุ่นเดียวกัน น่าจะเป็น 3SFE  สถาณการ์น่าจะคล้าย ๆ กัน
ถามอีกนิดเถอะนะครับ  ท่อรวมไอดีนี่  ต้องถอดออกมาเจาะ   หรือเจาะจากข้างนอกได้เลยครับ
มีบางอู่บอกว่า 'เจาะแบบไม่ต้องถอด' เป็นเทคนิค(ลับเฉพาะ) ของเขา   จริง ๆ ต้องยังไง  แล้วที่นี่ทำยังไงครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 12:10:13 am »

ถ้าเป็น เทคนิค  แบบ ลับเฉพาะ ผม ก็ไม่มี สิทธิ รู้ได้ครับ   

เพราะถ้า ผมรู้ได้   ก็กลาย เป็น ว่า  เทคนิค นั้น  กลายเป็น  เทคนิค ไม่ลับ ไปเสียครับ

ตรงจุดนี้  ต้องอาศัย  การพูดคุย ทำความเข้าใจ กันระหว่าง  เจ้าของร้าน  กับ  ลูกค้าครับ   หากมั่นใจ  เชื่อฝีมือ กัน   ก็  จะแบบไหน  เทคนิค แบบใด  หาก เข้าใจ    และ พอใจ ด้วยกัน ทั้งสองฝ่าย   ทุกอย่าง ก็  HAPPY  ครับ

อธิ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:56:39 am »

ผมลองเข้าไปดูภาพที่เขาเจาะท่อไอดี  มีเศษขี้ผงอลูมิเนียมหล่นลงไปเยอะเหมือนกันนะครับ ดูแล้วน่ากลัวจัง
ผมคงไม่ยอมให้เป็นอย่างนั้นแน่ ๆ   ไม่อย่างนั้นเราคงไม่ต้องใส่กรองอากาศกันแล้วครับ 
ยอมเสียเวลา  ทำให้ดี  ดีกว่าเอาเร็ว  ๆ ง่าย ๆ  แล้วมีปัญหาภายหลัง
ถ้าผมมาทำกับคุณเจ  ก็คงเลือกที่จะให้ถอดออกมาเจาะ 

ขอบคุณมาก ๆ ครับคุณ เจ  สำหรับข้อมูลและทัศนะดี ๆ   ผมคงคิดต่ออีกหน่อยก่อนจะเลือกร้าน
ยินดีที่ได้รู้จักและได้พูดคุยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์