logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับ แต่ง เปลี่ยน อะไหล่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์กรณีไหนต้องปรับจูนแก๊สใหม่บ้าง  (อ่าน 8609 ครั้ง)
wthanapol
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:02:44 pm »

คือผมจะเปลี่ยนกรองอากาศใหม่ เลยอยากสอบถามหน่อยนะครับ ต้องจูนแก๊สใหม่มั้ยครับ

และ การปรับ แต่ง เปลี่ยน อะไหล่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์กรณีไหนบ้างครับที่ควรต้องจูนแก๊สใหม่บ้างหรือครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ปล.ที่ผมเปลี่ยนหัวเทียนไป ก็ยังเหมือนเดิมครับ
ดับเครื่องด้วยแก๊ส แล้วจอดนาน ๆ มาสตาร์ทใหม่ก็ยังสตาร์ทยากอยู่
แต่ดับเครื่องด้วยน้ำมันไม่เป็น คงไม่เป้นไรมั้งครับ
เพราะปกติก่อนจอดผมจะสลับมาเป็นแก๊สอยู่เสมอ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:27:27 pm »

ระบบแก๊ส  แบบหัวฉีด   เปลี่ยนกรองอากาศ ใหม่ ไม่จำเป็นต้องจูนแก๊สใหม่ ครับ

ส่วน ถ้ามีการเปลี่ยนหัวเทียน เมื่อครบ ระยะ 40,000 km  ก็ควรมีการปรับจูนแก๊สใหม่ ครับ   

อาการ สตาร์ทยาก เดี่ยว ผมตรวจสอบ รางหัวฉีด ให้อีกที ครับ  พอดี  มีวิธีการทดสอบ การรั่วซึม ของหัวฉีด แบบใหม่ จะลองทดสอบดูอีกที ครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
perfectsunday
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 05:56:20 pm »

ส่วน ถ้ามีการเปลี่ยนหัวเทียน เมื่อครบ ระยะ 40,000 km  ก็ควรมีการปรับจูนแก๊สใหม่ใช่หรือไม่ ทุกครั้งที่เปลี่ยน    

ไม่ทราบจำเป็นต้องจูนไหมครับเห็นว่ามันเป็นระบบออโต้จูนอัตโนมัติในตัวอยู่แล้วอยู่แล้วใช่ไหมครับ   
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 06:06:54 pm »

หลักการปรับจูน ทำงานของระบบ หัวฉีด แบบ เชื่อมต่อ  obd 

1 ออโต้จูนเดินเบา

2 วิ่งเก็บค่า   map
  2.1 น้ำมัน 
   2.2  แก๊ส 

3 จากนั้น สั่งให้ โปรแกรมคำนวน การจ่าย   

4 ปรับจูน ละเอียด  เช่น  ปรับแต่งในส่วนที่ยังไม่สมบูรณ์   ในบางช่วง

5 เปิด ระบบ การเชื่อมต่อ obd  can  เพื่อ ควบคุม ค่า การ จ่ายแก๊ส  ให้ ละเอียด แม่นยำยิ่งขึ้น

จาก ขั้นตอน ที่ ผ่านมาด้านบน    ถ้าเปลี่ยน หัวเทียนใหม่  ทำให้  ค่า  map  น้ำมัน (2.1)  ต่างไปจากเดิม   ก็ต้อง ปรับจูนใหม่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:44:12 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

perfectsunday
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:58:54 pm »

หลักการปรับจูน ทำงานของระบบ หัวฉีด แบบ เชื่อมต่อ  obd 

1 ออโต้จูนเดินเบา

2 วิ่งเก็บค่า   map
  2.1 น้ำมัน 
   2.2  แก๊ส 

3 จากนั้น สั่งให้ โปรแกรมคำนวน การจ่าย   

4 ปรับจูน ละเอียด  เช่น  ปรับแต่งในส่วนที่ยังไม่สมบูรณ์   ในบางช่วง

5 เปิด ระบบ การเชื่อมต่อ obd  can  เพื่อ ควบคุม ค่า การ จ่ายแก๊ส  ให้ ละเอียด แม่นยำยิ่งขึ้น

จาก ขั้นตอน ที่ ผ่านมาด้านบน    ถ้าเปลี่ยน หัวเทียนใหม่  ทำให้  ค่า  map  น้ำมัน (2.1)  ต่างไปจากเดิม   ก็ต้อง ปรับจูนใหม่ ครับ      อย่างงี้ถ้าผมเปลี่ยนหัวเทียนผมก็ต้องเอาไปให้คุณเจจูนแก๊สใหม่ (มันไกลครับ) แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วไม่จูนมันจะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ เฉพาะหัวเทียนอย่างเดียวใช่หรือไม่ครับแล้วมีอย่างอื่นด้วยไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:19:32 pm »

เปลี่ยนหัวเทียน   ปกติ  ศูนย์กำหนด  เปลี่ยน  ทุก  40,000 km  ครับ ใช้งานไป ขนาดนี้ อย่างไร  ก็แวะมาร้านเช็คระบบให้  จะส่งผลดี โดยรวม  ต่อ ระบบของ เครื่องยนต์ และระบบแก๊สครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์