logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่อง 1AZ-FE  (อ่าน 8666 ครั้ง)
Delta88
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:20:45 pm »

สวัสดีครับคุณ j  ขอสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ

1. เครื่องยนต์ใน New Camry 1AZ-FE ระบบวาล์วปรับระยะห่างอัตโนมัติหรือเปล่าครับ แล้วรุ่นนี้เป็นแบบวาล์วแข็งเหมือนกับ 2TR-FE หรือ 1TR-FE หรือเปล่าครับ
2. เครื่องยนต์ 3ZZ-FE ใน toyota cng Advance ต้องตั้งวาล์วทุกระยะ 60000km. หรือเปล่าครับ 
3. เครื่องยนต์ ตระกูล ZR ใน Altis MC  ทนเท่า 1TR-FE และ 2TR-FE หรือเปล่าครับ
4. เครื่องยนต์ 3ZZ-FE ใน Altis 1.6E ปี 2005 รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ไม่ทนแก๊ส  ถ้าติด LPG แล้ว จะใช้งานได้ถึง 500000km. มั้ยครับ ถ้าตั้งวาล์วทุกระยะ 50000km.

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:56:34 pm »

1 new camry 1az-fe ยังเป็นระบบวาล์ว แบบไดเร็กวาล์ว ครับ เหมือนเครื่องยนต์ altis รุ่น vvt-i บ่าวาล์ว ก็เป็น แบบ สเตนดาร์ด ครับ
2 ไม่จำเป็นต้องปรับตั้ง ครับ  บ่าวาล์ว ใช้วัสดุใหม่ ทนทาน และแข็งแรงกว่า สเตนดาร์ดเดิม
3 เครื่องยนต์ zr ใน new altis mc ทนทาน พอๆ กับ  1tr  และ 2tr ครับ แต่ ตัว ที่ ทนกว่า  คือ  2tr เสป็กพิเศษ  รองรับเชื้อเพลิง ngv ที่ นำมาติดตั้งในรถยนต์ toyota commutor เบนซิน ส่วน  vigo fortuner  2tr-fe ในไทย เป็น สเป็ก ธรรมดา
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?id=2079
4 อาจ เป็นไปได้ครับ

หากสนใจ  new camry วาล์วเครื่องยนต์ทนแก๊ส  กว่ารุ่นปัจจุบัน แนะนำ ให้รออีกสักระยะ ครับ  camry model change  จะมาราว ปลายปีนี้  พร้อมเครื่องยนต์ใหม่ แบบวาล์ว ไฮดรอลิก  คล้ายๆกับ  บล๊อก zr ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์