logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดดีครับพี่เจ สอบถามเรื่องติดแก๊สหน่อยครับ(จุดเด่น หัวฉีด europegas)  (อ่าน 32865 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:10:39 pm »

- ตอนนี้ที่พี่เจบอกว่า ชุด OBD CAN ของ Europe gas สามารถเชื่อต่อกับ ECU ของรถตระกูล Honda ได้ 100% แล้ว แต่มันก็ยังเป็นกล่องแปลงอยู่ใช่ไหมครับ แล้วมันแตกต่างกับ ชุดของ ER ที่ต่อได้ 100% เหมือนกัน แต่เป็นต่อโดยตรงเลย ยังไงครับ (ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ต้องอ้างอิง ค่ายนี้อีกแล้ว เนื่องจากผู้หญิงมักเอาค่ายนี้มาเปรียบเทียบ เพราะโฆษณาออกทีวีทำให้เกิดความน่าเชื่อถือ ผมจึงต้องการคำอธิบายจากพี่เพื่อเอาไปต่อสู้ อิอิ)

- ชุดติดตั้ง Europe gas 31,000 นี่คือได้เป็นตัว OBD ตัวที่ต่อได้ 100% ใช่ไหมครับ และรวมใบรับรองต่างๆ รวมตีตู้ปิดถังด้วยใช่ไหมครับ
[/quote]

การ เชื่อมต่อ obd can ตอนนี้ ของทั้ง  europegas และ  ER  เป็นการ นำสัญญาณ  short term  มาควบคุม การฉีดแก๊สเพิ่มเติม  หลัง การปรับจูน พื้นฐาน ปรับจูนสมบูรณ์ แล้ว   ของ ER  เชื่อมต่อ โดยตรง

ของ europegas  เชื่อมต่อ โดยผ่าน กล่องแปลงสัญญาณ
ทั้ง สองยี้ห้อ ทำได้ เท่ากัน คือ  ของ  ER  เชื่อมได้  แต่ไม่สามารถ อ่านโค๊ด หรือ  ลบไฟเครื่องยนต์โชว์ได้ จากในโปรแกรม  ซึ่ง ของ europegas  ก็ ยังทำไม่ได้เหมือนกัน ครับ

แต่ ของ europegas  ถ้าเป็น ค่ายอื่นที่ไม่ใช่ honda  จะทำงานได้ สมบูรณ์ เต็มระบบ  เชื่อมต่อ ดึงสัญญาณ short term  อ่านโค๊ดไฟโชว์  ลบโค๊ดไฟโชว์ได้  ในตระกูล รถ toyota  mazda  chevrolet  mitsubishi  

จุดต่าง ตอนนี้ ของ europegas  ได้ หัวฉีดแก๊ส  และ  หม้อต้ม ที่ทันสมัย  และ ประสิทธิภาพ ดีกว่าครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 11:40:19 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
7GeaR
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:35:38 pm »

ขอบคุณอีกครั้งครับช่างเจ  อยากให้ตังครบเร็วๆ ครับ  *0*
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
LGC
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:46:26 pm »

สรุปแล้ว หัวฉีด europegas และ keihin เหมือนกัน แต่ต่างกันที่หัวฉีด keihin ทนกว่า ใช่ป่ะคับ พอดีเห็นค่า โอห์ม ไม่เท่ากันระหว่าง หัวฉีด europegas และ keihin มันมีผลต่อการกำหนดความเป็น Linear ด้วยหรือป่าวคับ ? ขอบคุณคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:00:44 am »

การจะ สังเกต ว่า หัวฉีดแก๊ส แบบไหน ทำงานแบบ ลิเนียร์ได้นั้น  ให้สังเกต จาก  ตัวหัวฉีด เป็นแบบ สำเร็จ รูป  แกะออกจากกล่องบรรจุ แล้วติดตั้งได้ทันที หรือไม่   การเลือกขนาด ของหัวฉีด ให้เหมาะสม กับ แรงม้าของเครื่องยนต์  ใช้วิธีการเลือกไซส์ หัวฉีด    ไม่ใช่ การนำหัวฉีด ไปเจาะขยายรู น๊อตเซิลใหม่

เพราะ ถ้าหัวฉีดแก๊ส   แบบ มีการใช้ รูน๊อตเซิล  กำหนด ปริมาณการจ่ายแก๊สนั้น  ยังเป็นหัวฉีดแก๊ส  แบบธรรมดา   ปัญหา คือ  หากรูโตเกินไป   หากจูนไม่ดี  รอบเดินเบา จะทำให้ เครื่องยนต์เดินเบาสั่น   แต่ รอบปลายวิ่งดี

ถ้าแก้ปัญหาด้วยการ เจาะรูน๊อตเซิล ให้เล็ก  รอบเดินเบา นิ่ง สนิท  แต่  รอบปลาย อาจจะไม่เพียงพอ อีก  วิ่งตื้อ  วิ่งไม่ออกอีก 

ส่วน ประสิทธิภาพ การทำงาน ของหัวฉีด   ถ้าเทียบ กัน  ระหว่าง   europegas   กับ  หัวฉีด  keihin  หาก เทียบกันจริงๆ   ยังสู้  keihin ไม่ได้ครับ  การฉีดแก๊ส  แบบลิเนียร์  ก็ทำได้ดี  ระดับ หนึ่ง     แต่  เทียบ กับ   keihin  ยังไม่ได้ อีกเหมือนกัน 

คนที่ทำการ  ปรับจูนแก๊ส   หรือ  ถ้าเคยได้ลองจูน   ก็จะ สัมผัส ได้ทันที ครับ     พูดง่ายๆ  ก็คือ   หัวฉีด  แก๊ส  keihin  สามารถ ปรับจูนให้รถวิ่งดี  ได้ง่าย กว่า หัวฉีด  europegas  ครับ

LGC
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:55:23 pm »

อ่อ clear กระจ่างใส เลยครับ ขอบคุณครับ.

สอบถามเพิ่มอีกนิด หัวฉีด ของ Autronic เป็นแบบ Linear หรือป่าวคับ

พอดีรถคันเก่า ใช้ Autronic เห็นมันมี ให้เลือก ขนาดหัวฉีดเช่น Jet15 Jet18 Jet21 แบบนี้ ก็น่าจะเป็นหัวฉีดแบบ Linear ใช่ป่ะคับ เพราะไม่ต้องเจาะรู Nozzle

แต่ มาชั่วโมงนี้ Autronic มันล้าสมัยไปแล้วคับ เมื่อก่อนดัง แต่ตอนนี้ กาลเวลามันเปลี่ยนไป ยุคของอุปกรณ์หัวฉีดก็ทันสมัยกว่าแต่ก่อน ขอบคุณคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:17:22 pm »

โครงสร้าง หัวฉีด autronic ไม่ได้ ออกแบบ เลียนแบบ การทำงานของหัวฉีดน้ำมัน    ปกติ การฉีดน้ำมัน ของหัวฉีดน้ำมันในรถยนต์  จะเป็นการฉีด แบบ ลิเนียร์ คือ  รอบต้นจ่ายน้อย  รอบปลาย จ่ายมาก  แปรผัน แบบ ตรง  ระหว่าง   เวลาการฉีด  กับ  ปริมาณน้ำมันที่ฉีดออกไป

แต่ หัวฉีด  autronic ทำงานเป็นลักษณะ แผ่น รีดวาล์ว   ที่สามารถ  บิดพริ้วได้   แล้ว มีแรงดันแก๊ส  เป็นตัวกด แผ่นรีดวาล์วนี้ไว้   เวลา หัวฉีดทำงาน  จะมี แรงดูดจาก คอล์ยแม่เหล็ก ไปดูด ให้แผ่น รีดวาล์ว นี้ เผยอ ขึ้น  แก๊ส   ก็จะถูกจ่ายออกไป    ดังนั้น  หัวฉีด ออโทรนิก เวลาติดตั้ง จึง มี ข้อ จำกัด ว่า ต้องพยาม วางให้ตั้ง  ห้าม วางนอน  เพราะทำให้ ให้ แรงดันแก๊ส  ดันปิดแผ่น รีดวาล์วได้ไม่เต็มที่ 

LGC
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 04:17:44 pm »

ขอบคุณมากๆ เลยครับ Clear กระจ่างใส

สรุปแล้ว หัวฉีด อันดับ #1 ในเวลานี้ ต้องยกให้ KEIHIN อันดับ #2 ตามมาติดๆ คือ Europegas

ขอบคุณ สำหรับ รายละเอียด ข้อมูล ดีๆ แบบเจาะลึก ของหัวฉีด ขอบคุณคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 05:08:04 pm »

จริงๆ  หัวฉีด ที่เป็น บริษัท คู่แข่ง ของ keihin ตอนนี้ คือ bosch  ครับ ที่ประจำการ อยู่ใน  new altis cng ที่ผลิต ออกมาจากโรงงาน toyota   ครับ

http://rb-kwin.bosch.com/us/en/powerconsumptionemissions/alternativeantriebe/bifuel/naturalgas_injector.html

LGC
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:56:19 pm »

ขอบคุณครับ

พอดีเข้าไปดู Link ของ Bosch รู้สึกว่า ค่ายนี้ ทำหัวฉีดสำหรับ CNG อย่างเดียวป่ะคับ ? ใช้กับ LPG ไม่ได้ ?

ในขณะที่ KEIHIN หัวเดียว ใช้ได้ทั้ง LPG และ CNG ได้ พอดีเห็นหัวฉีด KEIHIN เขียนคำว่า CNG/LPG คับ

ว่าแต่ หัวฉีด Europegas ใช้ได้เฉพาะ LPG หรือว่า ได้ทั้ง LPG / CNG คับ รวมถึง หัวฉีดคู่แข่ง อย่าง BOSCH ก็ใช้ได้กับ LPG ได้ด้วยหรือป่าวคับ ? ขอบคุณคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:04:40 pm »

หัวฉีด  europegas ใช้ได้ทั้ง  lpg/cng ครับ

ส่วน ของ bosch  ปกติ  ถ้าทางโรงงาน ผลิตมาเพื่อใช้ กับ cng เป็นหลัก แต่ สามารถนำมาใช้ กับ  lpg ได้ด้วยแน่นอน ครับ เพราะแรงดันในการฉีดของ cng จะสูงกว่า lpg

cng แรงดันในการทำงานจะอยู่ตั้งแต่ 2-3 bar

แต่ แรงดันในการฉีดของ lpg จะอยู่ที่  1-2 bar ครับ

ดังนั้น หัวฉีดแก๊ส ทนแรงดันในการฉีด  lpg ได้ สบายครับ

LGC
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:50:23 pm »

ขอบคุณครับ
alek
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:25:58 pm »

เรียนเพื่อน สมาชิก รถผม 1.8e mc ชุดหัวฉีด ยูโร 31000 บาท ติดตั้งแต่ป้ายแดง หม้อต้มยังไม่รั่ว ผ่านการใช้งานมาแล้ว 50000 กิโลเมตร ยังวิ่งดีตลอด อัตราบริโภค กิโลละ 1.2 บาทไม่เกินนี้ครับ เดี๋ยวถ้าวิ่งครบ แสนกิโลจะมารายงานใหม่ครับ
7GeaR
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:35:56 am »

แหล่มมาก ว่าแต่ 1.8 MC นี้รถยี่ห้ออะไรอะ ผมไม่เก็ท 555+
เต้ย_นครปฐม
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:37:07 am »

1.8e MC = Toyota Altis รุ่น 1.8 E (Minor Change)

*** ตัวนี้วาล์วเป็นวาล์วที่ปรับระยะเองอัตโนมัติ ไม่ต้องตั้งวาล์ว ***
7GeaR
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:10:34 pm »

1.8e MC = Toyota Altis รุ่น 1.8 E (Minor Change)

*** ตัวนี้วาล์วเป็นวาล์วที่ปรับระยะเองอัตโนมัติ ไม่ต้องตั้งวาล์ว ***
อ๋อ ขอบคุณครับ ^^  ตามการการ review ของพี่อยู่เหมือนกัน เพราะเดววันที่ 2 กันยา ผมก็จะไปขึ้นเขียงละงับ อิอิ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์