logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับเมื่อเปลี่ยนเป็นแก๊สครับ  (อ่าน 20366 ครั้ง)
เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 07:59:24 pm »

สวัสดีครับช่างเจ  ... ผมมีปัญหาสอบถามครับ 

รถผมขับมาดี ๆ รถก็วูบไปแล้วตัดกลับมาเป็นน้ำมัน  แล้วหลังจากผมเข้าข้างทาง
แล้วกดปุ่มรีโมทเพื่อรอตัดเข้าแก๊ส  ทุกครั้งที่เข้าเป็นแก๊สเครื่องจะดับ  ผมต้องใช้น้ำมันเพื่อเดินทางต่อ 
และตอนเช้าวันนี้ผมก็ทดลองติดเครื่องอยู่กับที่ แล้วรอตัดเข้าแก๊ส  ก็เหมือนเดิมเครื่องดับ  ไฟที่รีโมทดับ

#  แก๊สเต็มถัง เพิ่งเต็ม
      #ล่าสุดเมื่อเช้าไม่สามารถตัดเข้าแก๊สได้แล้วครับ

รถติดตั้งแก๊สมาประมาณ ๑ ปีครึ่งแล้วครับ ผมติดตั้งมาประมาณ เดือน มี.ค 53 ครับ เข้าไปเช็ค เมื่อประมาณเดือนธันวาคมปีที่แล้ว  ถ้าจะเข้าไปที่ร้านจะสะดวกวันไหนครับ

ขอบคุณครับ ... (ผมส่งเมล์ไปไม่มีคนตอบครับ)

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:54:04 pm »

เอารถเข้ามาให้ทางร้านตรวจเช็คได้เลยครับผม ร้านหยุดทุกวันพุธครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 04:07:20 pm »

สวัสดีครับ
             ผมพบสาเหตุแล้วครับ ... ฟิวส์ขาดครับ ทำให้แม็กเนติคส์สวิชท์ที่จ่ายแก๊สให้หม้อต้มไม่ทำงานเปลี่ยนฟิวส์สำรองใส่เข้าไป ทำงานได้ครับ ... ( ลองหาเองดูก่อนเป็นความรู้เผื่อไปเป็นอะไรต่างจังหวัดครับ )

แต่พอตัดเข้าแก๊สได้ พบปัญหาใหม่ทำงานแค่ 3 สูบ สูบที่ 4 ไม่ทำงาน ลองดึงสายไฟที่จ่ายหัวฉีดออกทีละหัว  หัวฉีดตัวที่ 4 เอาออกแล้วใส่ใหม่  อาการสะดุดไม่หายยังสะดุดเหมือนเดิม ....  แต่พอกลับไปใช้น้ำมันเดินเรียบ 4 สูบ ไม่รู้ว่าผมเดาถูกหรือเปล่านะครับ ผมว่าหัวฉีดที่ 4 ไม่ทำงาน

#  ผมใช้หัวฉีดรุ่น MEGIC JET ครับ หัวละเท่าไรครับจะได้เตรียมงบประมาณถูก ...
           #  แล้วถ้าซ่อมได้หรือไม่ ... ควรจะเปลี่ยนหรือควรซ่อมดีครับ ...
           #  ถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนยก ทั้งชุด 4 หัวเลยหรือไม่ ยี่ห้ออะไรดี + ราคาเท่าไรครับ  ขอคำแนะนำหน่อยครับ

เดี๋ยวเครียร์งานได้ว่างวันไหนจะเข้าไปที่ร้านครับ  ( วันธรรมดากับวันหยุด วันไหนสะดวกกว่ากันครับ )

( หลายคำถามหน่อยนะครับ ยิ้ม )

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:02:51 pm »

หัวฉีด magic jet  lot 1-7  มีอายุการใช้งาน ขั้นต่ำ 100,000 km  และทางร้าน จะรับประกันให้ลูกค้าใช้งานได้ อย่างน้อย 2 ปี ใน ช่วง 2 ปี นี้  หากเสีย  นำเข้ามา เคลมใหม่ที่ร้าน ได้เลย ครับ ไม่ต้องเสียเงิน เปลี่ยนใหม่ ครับ

ทางร้าน สะดวก ทุก วัน ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 10:04:31 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:35:20 pm »

โอ้ว ... เยี่ยมไปเลยครับ  ยิ้ม 

... โชคดีจังครับ ที่มาติดตั้งที่นี่ ... ต้องรบกวนอีกแล้วครับ เดี๋ยวจะหาเวลาแว๊บไปครับ ...

ขอบคุณครับ ยิ้ม
เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:29:52 am »

รายงานผลหลังเปลี่ยนครับ

หลังจากเปลี่ยนไปเมื่อวันอังคารที่แล้ว ( โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ จริง ๆ )  ผลปรากฎว่าหัวที่ได้มาถ้าใช้รอบเครื่องต่ำ ๆ วิ่งในเมือง จะทำงานได้ปกติครับ  แต่เมื่อผมวิ่งมอเตอร์เวย์ทางโล่ง ใช้รอบสูง ๆ วิ่งที่ความเร็วเกิน 100 km/h หรือ 120 km/h ขึ้นไป จะมีอาการ เหมือนหายไป 1 สูบครับ  ผมสังเกตมา สองวันแล้วครับ  ช่างเจช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  อาการดังกล่าวเมื่อเรากลับมาใช้น้ำมันวิ่งไปสักพัก แล้วกลับไปใช้แก๊สเครื่องจะทำงานปกติ แต่เมื่อเราใช้รอบสูง ๆ จะสะดุดอีก (แต่บางครั้งก็ไม่เป็น) เดี๋ยวผมจะลองไปสักอาทิตย์  ช่างเจมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ  อย่างน้อยก็เพื่อเป็นความรู้ให้กับตัวผมและผู้อื่น

ปล.  ขอบคุณสำหรับอัธยาศัยไมตรีที่ดีของช่างเจและภรรยาที่มีให้นะครับ  รู้สึกสบายและไม่กังวลกับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นครับเพราะรู้ว่าทางร้านบริการหลังการขายดีมาก ๆ ครับ

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:11:48 pm »

หัวฉีดแก๊ส  หากรอบต่ำ ทำงานได้ดี  เดินเบาราบเรียน ไม่สั่น  ไม่หอบ ถือ ว่า ฉีดแก๊สได้ตามปกติ  ไม่มีประเภท  รอบต่ำ ฉีดได้  รอบสูง ฉีดไม่ได้  แบบนี้ ยังไม่เคยเจอ มาก่อน

แต่ ก็ไม่แน่ ครับ หรือ อาจ ทดสอบ โดย ทดลอง ปล่อยให้หัวฉีดน้ำมันทำงานใน สูบที่คาดว่า จะเป็นปัญหา เพื่อทดสอบ  หาก ให้น้ำมันทำงาน แล้วอาการปกติ  ก็อาจ เป็นที่หัวฉีดได้เหมือนกัน

แต่ ถ้าหัวเทียน สูบนั้นมีปัญหา หรือ สายหัวเทียน สูบนั้นมีปัญหา  เวลาแก๊สทำงาน ก็จุดระเบิดได้ไม่ดี   ทำให้ เหมือนทำงานไม่ครบสูบเหมือนกัน ครับ

เป็นได้ ทั้ง สองแบบ

แต่ หัวเทียน กับสายหัวเทียน  เปลี่ยนมานาน แล้วหรือยัง ครับ

เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 03:42:32 pm »

สวัสดีครับช่างเจ

... ตอนนี้ไม่ทำงานไปแล้วครับ  ๕๕๕  ไม่ว่ารอบต่ำหรือรอบสูง ...

... หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน ใช้มาไม่เกิน 2 เดือน  ไม่น่าถึง 3000 กิโลครับ
            ... สายหัวเทียนเดิม ๆ  แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช่ที่สาย เพราะ เวลาเรากลับไปใช้น้ำมันก็วิ่งได้ปกติ  ไม่ว่ารอบสูงหรือรอบต่ำ  วิ่งได้ทั้งวัน ไม่สะดุดเลย

... ตอนนี้ เข้าโปรแกรมจูน แล้วเอาเครื่องหมายถูกที่ติ๊กสูบที่  4  ออกไปแล้วตามที่ช่างเจแนะนำมา เครื่องเดินไม่สะดุดครับ  ในกรณีนี้  ถ้าเราใช้อย่างนี้ไปก่อน  จะมีผลเสียอะไรหรือไม่ครับ หรือมีทางออกใด  ขอคำแนะนำด้วยครับ 

ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:03:22 pm »

ถ้าเดินแก๊ส  3 สูบ  เดินน้ำมัน 1 สูบ ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมัน ครับ

ส่วนทางออก  ต้องเอารถแวะมาให้เปลี่ยน หัวฉีดให้ใหม่ ครับ ต้องรบกวนอีกเที่ยว ครับ

เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:19:57 pm »

ขอบคุณคร๊าบ  เดี๋ยวจะหาเวลาไปรบกวนช่างเจอีกรอบครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:49:25 pm »

ขอบคุณคร๊าบ  เดี๋ยวจะหาเวลาไปรบกวนช่างเจอีกรอบครับ

ปล. ช่วงนี้ทำข่าว น้ำท่วมอยู่แถวไหน ครับ

สะดวกวันไหน แวะมาได้เลยครับ

เจี๊ยบ๒๕๕๓
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 04:29:31 pm »

ปล. ช่วงนี้ทำข่าว น้ำท่วมอยู่แถวไหน ครับ

สะดวกวันไหน แวะมาได้เลยครับ

ช่วงนี้อยู่แต่ใน กทม. ครับ  ตอนนี้ช่วยตัวเองให้รอดก่อนครับ หนองจอกลาดกระบัง เริ่มท่วมแล้วครับ  ๕๕๕
เดี๋ยวว่างจะไปรบกวนช่างเจครับ  ขอบคุณสำหรับการดูแลที่ดีเยี่ยมครับ ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์