logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเอาน้องแจ๊สไปติดแก๊ส สอบถามช่างเจหน่อยนะครับ  (อ่าน 3016 ครั้ง)
Ballza
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:43:35 pm »

มีข้อสงสัยหลายข้อมากเลยครับ ^_^

1. ตอนนี้น้องแจ๊สยังเปงป้ายแดงอยู่ สมควรจะรอเช็คระยะครั้งแรกก่อนมั๊ยครับ (ที่ 10,000กิโล หรือ 6เดือน สำหรับฮอนด้า) แบบว่าแอบกลัวนิด ๆ ว่าถ้าเกิดเราโชคร้าย เครื่องของรถเรามันไม่ดีมาจากโรงงาน แล้วเราจะทำไงดีอ่ะ

2. ไอ้วิธีการถอดท่อไอดีออกมาเจาะข้างนอกเนี่ย มันดีจริง ๆ เหรอครับ แล้วเราจะแน่ใจได้ยังไงว่า เวลาที่ประกอบกลับเข้าไปเนี่ย มันได้มาตรฐานเหมือนกับที่โรงงานเค้าทำมา (อันนี้ถามเพราะมีคนเค้าฝากถามมาอ่ะครับ เพราะของเค้าไม่ได้ถอดมาเจาะ แต่ร้านที่เค้าไปติดแก๊ส ใช้วิธีพ่นลมความแรงสูงเพื่อให้เศษต่าง ๆ ปลิวไป)

3. ถ้าผมคิดว่า ผมจะใช้น้องแจ๊สคันนี้ซัก 150,000 กิโล แล้วก็จะขายต่อ ช่างเจจะแนะนำหัวฉีดแบบยุโรปดี หรือไข่หิน ดีอ่ะครับ (คือผมแค่คิดว่า ส่วนต่างของมันตั้ง 7000 บาท จะคุ้มรึเปล่าน่ะครับ)

4. หัวฉีด ยุโรป กับ ไข่หิน ตัวไหนเสียงเงียบกว่ากันนะครับ จำได้ว่าเคยอ่านเจอแว่บ ๆ แต่หาอีกครั้งไม่เจอละอ่ะ T_T

5. ไอ้ที่เค้าชอบพูดกันว่า ใช้แก๊สแล้ว บ่าววาวล์ มันจะสึกเร็วกว่าใช้น้ำมันเนี่ย มันจริงใช่มั๊ยครับ
    พอมันสึกไปแล้วเนี่ย รถเราจะมีอาการเป็นยังไงเหรอครับ แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขมันได้มั๊ยครับ ประมาณว่าเปลี่ยนไอ้บ่าววาวล์อะไรนั่น

ฝากช่างเจช่วยตอบข้อสงสัยให้หน่อยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:21:27 pm »

1  บริษัท  ผลิตรถยนต์ หาก ชิ้นส่วนไหน ที่มีปัญหา ที่ไม่เกี่ยวกับ ที่เราติดตั้งแก๊ส เข้าไป  เขา ก็รับประกันให้เหมือนเดิมครับ ไม่ต้อง กังวล ครับผม

การหมด ประกัน จะหมด เฉพาะที่ งานติดตั้งแก๊ส ไปเกี่ยวข้อง ครับ
2  การถอด หรือไม่ถอด ขึ้นอยู่ กับรุ่นรถยนต์ ครับ บางรุ่น ถอดติดตั้งได้ง่าย  บางรุ่น ถอด ติดตั้งยาก  บางรุ่น ไม่ถอด มีความเสี่ยง  บางรุ่น ไม่ถอด  ก็ไม่เกิดปัญหาอะไร ดังนั้น อู่ติดตั้ง จะเข้าใจ ในจุดนี้ ดี ครับ
3 ให้นึกถึงตอนติดตั้งเครื่องเสียงครับ   หากเป็นคน ชอบฟังเพลง  ชอบเสียงใส  ดีๆ  เราก็จำเป็นต้อง เลือกเครื่องเสียง ชั้นดี เสียงจึงจะดีตาม ครับ

ติดแก๊ส  ก็เหมือนกัน ครับ หาก ชอบ ฟิลลิ่ง เครื่องยนต์ ที่พุ่งติดเท้า  เดินเบา นิ่งกริ๊ป  รอบขึ้นไหลลื่น เทียบเท่า น้ำมัน 95 แบบนี้ ก็ต้องเลือก หัวฉีด ดีๆ หน่อย ไม่ได้ขึ้นอยู่ ว่า ใช้งาน นาน หรือ สั้น ครับ

แต่ หาก ซื้อมาใช้งาน  รถวิ่งได้ดี  ไม่มีปัญหาอะไร  ไม่ได้สนใจ อะไรมาก  แบบนี้  ก็ใช้แบบทั่วไปก็ได้ครับ
4 หัวฉีด  europegas เสียงเงียบกว่าครับ แต่ ทั้งสองตัว นั่งใน รถ ก็ไม่ได้ยินเสียง ทั้ง สองตัว ครับ
5 ใช้แก๊ส บ่าวาล์วสึกก็ปรับตั้งได้ครับ  ใช้น้ำมัน ก็สึกเหมือนกัน แต่สึกช้า กว่า เครื่องยนต์ เขาเลย ออกแบบ มาให้มี การ  ต้อง ปรับตั้งวาล์ว ตามระยะ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
Ballza
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:57:51 pm »

1  บริษัท  ผลิตรถยนต์ หาก ชิ้นส่วนไหน ที่มีปัญหา ที่ไม่เกี่ยวกับ ที่เราติดตั้งแก๊ส เข้าไป  เขา ก็รับประกันให้เหมือนเดิมครับ ไม่ต้อง กังวล ครับผม

การหมด ประกัน จะหมด เฉพาะที่ งานติดตั้งแก๊ส ไปเกี่ยวข้อง ครับ
2  การถอด หรือไม่ถอด ขึ้นอยู่ กับรุ่นรถยนต์ ครับ บางรุ่น ถอดติดตั้งได้ง่าย  บางรุ่น ถอด ติดตั้งยาก  บางรุ่น ไม่ถอด มีความเสี่ยง  บางรุ่น ไม่ถอด  ก็ไม่เกิดปัญหาอะไร ดังนั้น อู่ติดตั้ง จะเข้าใจ ในจุดนี้ ดี ครับ
3 ให้นึกถึงตอนติดตั้งเครื่องเสียงครับ   หากเป็นคน ชอบฟังเพลง  ชอบเสียงใส  ดีๆ  เราก็จำเป็นต้อง เลือกเครื่องเสียง ชั้นดี เสียงจึงจะดีตาม ครับ

ติดแก๊ส  ก็เหมือนกัน ครับ หาก ชอบ ฟิลลิ่ง เครื่องยนต์ ที่พุ่งติดเท้า  เดินเบา นิ่งกริ๊ป  รอบขึ้นไหลลื่น เทียบเท่า น้ำมัน 95 แบบนี้ ก็ต้องเลือก หัวฉีด ดีๆ หน่อย ไม่ได้ขึ้นอยู่ ว่า ใช้งาน นาน หรือ สั้น ครับ

แต่ หาก ซื้อมาใช้งาน  รถวิ่งได้ดี  ไม่มีปัญหาอะไร  ไม่ได้สนใจ อะไรมาก  แบบนี้  ก็ใช้แบบทั่วไปก็ได้ครับ
4 หัวฉีด  europegas เสียงเงียบกว่าครับ แต่ ทั้งสองตัว นั่งใน รถ ก็ไม่ได้ยินเสียง ทั้ง สองตัว ครับ
5 ใช้แก๊ส บ่าวาล์วสึกก็ปรับตั้งได้ครับ  ใช้น้ำมัน ก็สึกเหมือนกัน แต่สึกช้า กว่า เครื่องยนต์ เขาเลย ออกแบบ มาให้มี การ  ต้อง ปรับตั้งวาล์ว ตามระยะ ครับ

ขอบคุณช่างเจมากเลยครับ ที่ช่วยไขข้อข้องใจให้
เรื่องนึงที่ผมประทับใจช่างเจมาก ๆ เลยก็ตรงที่สละเวลามาตอบคำถามให้ทุก ๆ คน เนี่ยล่ะครับ
ผมไปดูมาหลายที่แระ ส่วนมากที่อื่น ๆ เค้าจะตอบช้า หรืออาจจะไม่ได้ตอบคำถามให้เลย
แต่ของช่างเจนี่ เวลากลางคืนของทุก ๆ วัน ผมจะเห็นมาตอบคำถามให้ตลอดเลย
มันทำให้รู้สึกว่า ที่นี่เค้าเอาใจใส่กับทุก ๆ คนดีจัง

เด๋วรอฤกษ์งามยามดี จะเอาไปติดเมื่อไรจะโทรไปจองล่วงหน้านะครับ อิอิ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:20:39 pm »

ยินดี กับ ทุกๆ คำถาม ครับ

ช่วงกลางวัน  ถ้าเป็นเวลางานของ ทางร้าน  ผมก็จะอยู่หน้างาน  ดูแล เรื่อง  งานติดตั้ง งานปรับจูน  งานแก้ไข    งานที่มีปัญหา

ปัญหาของระบบเครื่องยนต์  ระบบแก๊ส  บางจุดจำเป็น ต้องใช้  ประสบการณ์   และความรู้เชิงช่าง ที่มีทฤษฎีประกอบ  การวิเคราะห์   จะทำให้สามารถแก้ปัญหาให้กับลูกค้าได้ง่ายขึ้น  ตรงจุดเร็วขึ้น  เพื่อลดการเสียเวลาของทางลูกค้า 

ส่วน เว็บบอร์ด นี้  ก็เป็น ช่องทางในการ สื่อสาร กับทางลูกค้า  ได้โดยตรง  ลูกค้า หากมีปัญาระบบ แก๊ส  ระบบเครื่องยนต์  ก็สามารถเข้ามา  แจ้งข้อมูล  สอบถาม  ถือเป็น ส่วนช่วย ให้  ลูกค้า สามารถใช้งาน รถติดตั้งแก๊ส ได้อย่างสบายใจ 

ถือเป็น  การนำเอา เทคโนโลยี ที่มีอยู่  มาใช้ งานให้เกิดประโยชน์กับ ธุรกิจ ครับ

สนใจ ติดตั้งแก๊ส ช่วงไหน โทรมาจองคิว ได้ ครับผม

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์