logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกจวัดระดับแก๊สมีปัญหา  (อ่าน 6279 ครั้ง)
oxygen21
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 01:54:50 pm »

สวัสดีครับ ช่าง J

ของผมเกจวัดระดับแก๊สรู้สึกเพี้ยนๆ ครับ
ของผมรถ Mazda2 ติดไปวันที่ 12/9/2554 ถังโดนัด 33 ลิตร

ผมลองเติมแก๊ซเต็มถัง แล้วลองวิ่งดู
ระยะทางประมาณ 30 km. ไฟสีเขียวลดลง 1 ขีด
ระยะทางประมาณ 60 km. ไฟสีเขียวลดลงอีก 1 ขีด
ระยะทางประมาณ 90 km. ไฟสีเขียวเหลือ 1 ขีด
จากนั้นวิ่งไปเลื่่อย ๆ ไฟสีเขียวหายไปขึ้นสีแดงกระพิบ ๆ พอวิ่งไปสักพักก็ขึ้นสีเขียวมา 1 ขีด
สรุปแล้วรถมันยังใช้แก๊สอยู่หรือเปล่าครับ

แล้วอีกอย่างเกจน้ำมันของรถ ระยะทางที่รถวิ่งได้มันลดลงเรื่อยๆเลยครับ จาก 260 km ตอนนี้เหลือประมาณ 163 km
สรุปแล้วเป็นเพราะอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:32:34 pm »

เกจ บอกระดับแก๊ส น่าจะทำงานผิดปกติ ครับ  เดี่ยว ปรับตั้งให้ใหม่ครับ

ส่วน rang บอกระยะทางที่จะวิ่งได้  ถึง แม้จะวิ่งด้วยแก๊ส  แต่ ระยะทาง  ก็จะหายไปเรื่อยๆ ด้วย ครับ

เพราะ ว่าตอนนี้ กล่อง ecu รถยนต์ ไม่ทราบว่าเราวิ่งด้วยแก๊ส อยู่ นึกว่ายังวิ่งด้วยน้ำมัน เลย คำนวน ระยะทางที่จะวิ่งได้ ไปเรื่อยๆ ครับ 

ตรงจุดนี้ จึงบอก ระยะทางที่จะวิ่งจริงๆ ไม่ได้ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
oxygen21
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:53:01 pm »

ขอบคุณมากครับช่าง J

มา update ข้อมูลต่อครับ

ผมลองเปิดดูเกจที่วัดระดับแก๊ซที่ตัวถังดู ตอนนี้ไม่มีแก๊ซเหลือเลยครับ
ผมเลยลองเติมแก๊ซใหม่อัดเต็มถัง ได้แค่ 13.45 ลิตร (ถังโดนัท 33 ลิตร)
ผมว่าข้างในต้องมีลมหรือเปล่าครับ

ผมวิ่ง 35 km หายไป 1 ขีด
วิ่งไป 65 km หายไป 1 ขีด

เด๊่ยวเย็นนี้จะลองวิ่งกลับบ้านดูครับว่าได้สูงสุดกี่กิโลเมตรครับ

ส่วนเรื่องตัววัดระดับน้ำมัน ของคุณช่าง J มากครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:19:52 am »

ลองวิ่งใช้งานให้จนหมด ถัง  ดูครับ ว่า ใช้งานได้ทั้งหมด กี่ กม.

และเมื่อแก๊สหมดถังแล้ว ก็ไม่ต้องเติมเข้าไปใหม่ ให้เอารถเข้ามาที่ร้าน  เดี่ยวผมจะให้ช่าง ถอดวาล์ว ออกมา ตรวจสอบ วาล์วให้ใหม่ครับ

oxygen21
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:16:06 am »

ขอบคุณมากครับช่าง J

update  ข้อมูลต่อจากเมื่อวานจนถึงที่ทำงานวันนี้

พอวิ่งได้ประมาณ 100 km ไฟสีเหลืองหายไปครับ เหลือแต่ไฟสีแดง (ไม่กระพิบ) อันนี้คือแก๊สหมดยังเหรอครับ ?
จากนั้นวิ้งไปอีก 3 นาที ไฟสีเหลือติดขึ้นมา 1 ขีด แล้วก็ขับต่อ

จนถึงระยะทางประมาณ 125 km. ไฟสีเหลืองหายไป เหลือแต่สีแดง (ไม่กระพิบ)
ประมาณอีก 2-3 นาที ไฟสีเหลืองติด 1 ขีด ขับต่อไปเลื่อยๆ

จนถึง 130 km ไฟสีเหลืองหายย เหลือแต่ไฟสีแดง (ไม่กระพิบ)
จากนั้นไฟก็ไม่ขึ้นสีเหลืองอีกเลย ขึ้นแต่สีแดงไม่กระพิบ

ตอนนี้ 135 km ถึงที่ทำงานพอดีครับ

จบรายงานเท่านี้ครับ   

สิ่งที่ขอถามครับ
1) ไฟแดงที่ขึ้นแล้วไม่กระพิบ อันนี้แก๊สหมดหรือยังครับ
2) ระหว่างไฟแดงกระพิบกับไม่กระพิบแตกต่างกันยังไงครับ

รบกวนช่าง J หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
oxygen21
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 05:19:57 pm »

วันนี้โดดงานช่วงบ่ายไปที่ร้าน J autogas มา

ขอบคุณนะครับสำหรับการบริการที่ดี เปลี่ยนถังใหม่ให้ด้วย และก็แก้เรื่องเสียงได้หายขาดเลยครับ
ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:54:46 pm »

หากมีปัญหาอะไร สอบถามได้เพิ่มเติม ตลอดครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์