logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปริมาณการเติมแก๊สกับเกจวัดระดับแก๊สครับ  (อ่าน 4890 ครั้ง)
kase
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:09:52 pm »

1. vigo champ ที่ไปติดเมื่อวันที่ 9 เดือนนี้ครับ ถัง 58 ลิตรใต้ท้องครับผม เรื่องมันมีอยู่ว่า ถัง 58 ลิตร ปกติที่เติมได้คือประมาณ 85% ก็ราว ๆ 49 ลิตรใช่ป่าวครับ แต่ของผมมันเติมได้ ประมาณ 54 ลิตรกว่า ๆ ก็ราว ๆ 93% แบบใช้หมดเกลี้ยงแล้วเติมนะครับรอง 3 รอบได้ประมาณ 54 ลิตรทั้งสามครับ "คืออยากจะสอบถามว่า มันจะมีผลเสียในระยะยาวหรืออันตรายรึป่าวครับ เพราะปั้มแก๊สกับบ้านผมมันห่างกันไม่เกิน10โลเติมปุ๊บก็แทบจะจอดปั๊บแต่จอดแค่ข้ามคืนไม่ได้จอดยาวครับ" (จริง ๆ ผมชอบนะครับเติมได้เยอะดีแต่กลัวไม่ปลอดภัยครับผม)
        2. เกจวัดระดับแก๊สคือผมลองเติมเต็มถังแล้วจับไมล์ดู จุดแรกลดตอนประมาณ 100 km, จุดสอง 160, จุดสาม 200 ที่เหลือจุดแดงจนประมาณ 400 โลครับ "คือว่าจุดแรกไม่มีปัญหาครับ แต่จุดสุดท้ายมันแดงตอน 200 โลจนถึงแก๊สหมด บางทีเติมแก๊สลืมจับไมล์เลยไม่รู้ว่ามันจะหมดตอนไหน สามารถปรับให้จุดแดงสั้นลงได้ไหมครับ"
        3. อัตราการดื่มแก๊ส 7.5-8 โล/ลิตร โอเคไหมครับ ที่ความเร็วประมาณ 100-130 ตามสภาพรถคันหน้าครับ

ปล. มี 3 คำถามนี่แหละครับ ขอบคุณครับ !!!อีกอย่างครับเช็ครอบแรกตอนกี่โลครับ!!! ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:03:06 pm »

1  ถ้ายังไม่ได้เติมเต็ม   แบบเต็มพิกัด คือ  58 lite  แบบ ไม่มี  พื้นที่ให้แก๊ส ขยายตัวได้เลย  ก็ยังไม่มีปัญหาครับ  ปัญหา กับ ระบบแก๊ส lpg  ในถัง จะเก็บเป็นของเหลว  และ ปริมาตรจะ แปรผัน กับ  อุณหภูมิ  หมายความว่า  ถ้าแก๊ส ร้อน แก๊ส  ก็จะขยายตัว ดังนั้น จำเป็นต้องมีพื้นที่ให้แก๊ส  สำหรับการขยายตัว

ในกรณีที่ยังมีพื้นที่เหลือ   ในการขยายตัว  ก็ยังไม่มีปัญหา อะไร ครับ  ระยะยาว ก็ไม่มีปัญหา แน่นอน ครับ ผมติดตั้ง ถังใต้ท้องให้กับ เพื่อนๆ ใน คลับ  vigo2700 cc ไปเยาะมาก เมื่อ ช่วง  3 ปี ก่อน ทุกวันนี้ ทุกคัน ยังปกติ ดี ครับงานติดตั้งลักษณะเดียวกันครับ

คันนี้ผมก็ติดตั้งไป แบบแทนหม้อพัก
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/Question.asp?ID=2341
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/weblist.asp
2 เกจ บอกระดับแก๊ส  ปรับแต่งใหม่ในโปรแกรมจูนได้ครับ
3 อัตราสิ้นเปลืองที่ทำได้ อยู่ในเกณฑ์ปกติ ครับ  ของผม วีโก้ สมาร์ทแคปออโต้ 2.7 vvt-i เหมือนกัน แต่ วิ่ง 120-130-140 อัตราสิ้นเปลืองจะสูงกว่า อยู่ในเกณฑ์ไม่เกิน 7 ครับ

เช็คระยะครั้งแรก ที่  5,000 km หรือ 1 เดือนหลังติดตั้งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
kase
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:11:25 pm »

ครับผม

อีกคำถามครับ สามารถปรับให้ตัดเป็นแก๊สตอนเครื่องรอบต่ำได้รึป่าวครับ ตอนนี้ต้องรอรอบ มันถึงจะเปลี่ยนให้ เพราะบางทีสตาร์ทเครื่องแต่ยังไม่ได้ขับมันไม่ยอมตัดไปเป็นแก๊สให้(เสียดายน้ำมันครับ) แล้วไปปรับใหม่มีค่าใช้จ่ายอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:01:05 am »

ปรับได้ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

line ID: jautogas
kase
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:12:21 am »

ขอบคุณครับ ตอบเร็วดีจัง เดี๋ยววันไหนไปเรียนจะขับเลยไปให้ดูครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์