logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NewVIOS 2007 ติด Gas Europegas มีอาการเครื่องสั่น  (อ่าน 6683 ครั้ง)
jneosun
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:52:04 am »

รถผม NewVIOS 2007 วิ่งมา 80,000 กม. ติด Gas Europegas Oscar-N OBD CAN แล้วประมาณ 5 เดือน มีอาการเครื่องสั่นตอนรถวิ่งที่ความเร็วต่ำกว่า 90 กม./ช.ม. ถ้าสั่นจะสั่นทุกเกียร์ ตั้งแต่ start เครื่อง แต่สั่นเป็นบางครั้งครับ คือ 1 สัปดาห์ถ้า start รถประมาณ 20 ครั้ง จะสั่น 10 ครั้ง ที่เหลือปกติไม่สั่นเลย  สิ่งที่ได้ทำแล้ว คือล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว(D.I.Y.) , เปลี่ยนหัวเทียน , ชาร์ตไฟ Battery ผมขอให้ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ คิดว่าอาการนี้น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:05:12 am »

อาการ แบบนี้ยังไม่เคยเจอ 

ต้องขอ ดูอาการของรถ ตอนที่สั่น  เพื่อจะ ตรวจสอบค่า ภายในกล่อง ecu รถยนต์ ว่า มีค่า ตัวใด ทำงานผิดปกติ  จะได้   วิเคราะห์ และ แนะนำ แนวทางในการซ่อมให้ได้ครับ

วันไหน ที่มีอาการ รถสั่น  แนะนำ เอารถ มาให้ทางร้าน ตรวจสอบดูครับ   คิดว่า   น่าจะหา อาการ ได้ไม่ยาก ครับ

ถาม อีกอย่าง สั่นทั้งน้ำมัน  ทั้งแก๊ส หรือไม่    ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
jneosun
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:43:42 pm »

เป็นทั้งน้ำมันและ gas ครับ
เท่าที่ผมอ่านข้อมูลจาก internet ผมคาดว่า(เดาว่า)น่าจะเกิดจาก เวลารถวิ่งครบ 100,000 km หรือมากกว่านั้น
ลิ้นปีกผีเสื้อ+มอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบาสกปรก มีคราบดำ และจะเกิดอาการสั่นเร็วขึ้นเมื่อติด gas ครับ รถผมวิ่งแค่ 80,000 km
วิธีแก้คือเอารถไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+มอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:19:14 am »

ลองทำตามด้านบนลองดูก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าทำแล้วอาการยังไม่ดีขึ้นก็จะได้ตัดประเด็นเหล่านี้ทิ้งไปได้จะได้หาจุดที่คิดว่าเป็นปัญหาจุดต่อไป

jneosun
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 06:12:01 pm »

สรุปได้แล้วครับ
ผมเอาเข้าไปให้ Bigas ตรวจดูตอนเช้า Bigas ช่างใช้เครื่องตรวจรั่วด้วยนะครับ แต่ไม่เจอที่รั่วครับ ตอนบ่ายเอาเข้า Toyota เช็คระยะ 80,000 km บอกอาการเครื่องสั่น ให้ช่างรู้ด้วย และแล้วก็เจอครับ มีท่อ 3 ทางหลุดอยู่ 1 ทางครับ (ท่อต่อเชื่อมระหว่างหม้อต้ม, MAP sensor, ท่อI.D.) ท่อหลุดระหว่างท่อI.D. หลุดออกมาเลยนะครับ ช่างToyota เรียกผมไปดูกับตา มีเสียงดังฟูๆ ตลอดด้วย ทำให้อากาศเข้าท่อ I.D. ได้ไม่ดี มีผลทำให้เครื่องเดินรอบเดินเบาสั่นครับ
ที่ผมสงสัยคือ แล้วเมื่อเช้า ช่างที่ Bigas ตรวจสอบยังงัยฟ่ะ ท่อหลุด 1 ท่อ ดันหาไม่เจอ ตั้งใจหาความผิดปกติของรถลูกค้า ไหมเนี่ย
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 07:56:57 pm »

ตอนแรก  ที่ติดตั้งมา ติดตั้งมาจากอู่ไหน เหรอ ครับ   

ปัญหา ท่อหลุด  หรือ  ท่อเว็คคั่ม หลุด  ท่อแก๊ส  แตก  ส่วนมาก  เกิดจาก อู่ติดตั้งใช้ท่อ เว็คคั่ม คุณภาพต่ำ  หรือเป็น แบบ ท่อยาง แบบธรรมดา  ไม่ได้ ใช้ แบบ  ท่อยาง เสริม ผ้าใบ  ทำให้ เวลาลูกค้า ใช้ไปไม่นาน  เกิดปัญหา ต่อ แตก  ท่อหลุด กัน 

ถ้าเป็นที่ทางร้าน  ติดตั้ง  จะใช้ ท่อยางเสริมผ้าใบ  กับ ท่อเว็ค คั่ม  กับ ท่อแก๊ส ทั้งหมด  ปัญหา แบบนี้ แทบไม่มีเกิดขึ้นครับ

ท่อที่ทางร้านใช้ตอนนี้ จะเป็น ท่อยางเสริมผ้าใบ ด้านใน   สั่งตรง จากบริษัทนี้ทั้งหมด  ครับ  ทั้งท่อ แก๊ส จากรางหัวฉีด เข้าเครื่องยนต์  ท่อเว็คคั่ม   ท่อแก๊ส จาก หม้อต้ม  มายัง  กรองไอแก๊ส   และจาก กรองไอแก๊ส  ไปยังรางหัวฉีด

http://www.fagumit.com.pl/EN/index.html

อีกอย่าง การโพส ข้อความในนี้  รบกวน ใช้ คำสุภาพ ด้วยครับ  เพื่อเป็น การให้เกียติ  ผู้อ่าน รวมถีง เจ้าของ สถานที่ ด้วย ครับ   

* untitled.jpg (91.97 KB, 600x369 - ดู 976 ครั้ง.)

jneosun
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 12:19:52 pm »

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ อู๋ที่ผมเอาเข้าไปติดตั้งก็ Bigas อะครับ เป็นอู๋ที่ไม่ไกลจากบ้านมาก แต่ตอนที่จะติดตั้ง gas หาข้อมูลยังไม่เยอะพอ เลยไม่รู้ว่า การติดตั้ง gas ในรถยนต์มีรายละเอียดเยอะมาก รวมถึงท่อ gas ด้วย ตอนนั้นผมดูแค่ หัวฉีด หม้อต้ม กล่องECUของGas ผมเลยเข้าไปติดตั้งที่ Bigas เพราะเห็นว่าเป็นผู้นำเข้า Europegas ฝีมือการติดตั้งและความใส่ใจในรายละเอียดน่าจะ OK กว่านี้ แต่ก็เกิดปัญหาขึ้นตามที่ได้บอกไปครับ และเมื่อต้นสัปดาห์ที่ผ่านมาก็ยังเกิดปัญหาอีกครับ หม้อต้มหอน หอนดังมาก (ผมเพิ่งติดตั้งเมื่อ ก.ย. 54 วิ่ง gas ประมาณ 4000 km) เอาเข้า Bigas อีกแล้ว ก็เปลี่ยนหม้อต้ม Magic 3 ไปอีกอย่างครับ (เปลี่ยนตัวเวียนซ่อมให้นะครับ ไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่ให้)
ถ้ามีโอกาสเลือกที่ติดตั้ง Gas ใหม่ กับรถคันใหม่ ผมคงเลือกใช้ J Autogas อยู่แล้วครับ ดูจากรายละเอียดงาน และความใส่ใจปัญหาของลูกค้า ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ถ้าเกิดข้อสงสัยหรือปัญหาอื่นๆ ผมจะขอเข้ามาสอบถามใหม่นะครับ
และผมขอถามอีกอย่างครับ ผมติดตั้งที่ Bigas มา แต่ถ้าอยากให้ J Autogas ดูแลระบบ gas ให้ ผมต้องเสียค่าใช้จ่ายยังไงบ้างครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 02:03:37 pm »

หากระบบแก๊สมีปัญหา เอารถแวะมาให้ทางร้านช่วยตรวจสอบให้ได้ครับ

หรือจะสอบถามข้อมูลอื่นๆก็ยินดีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์