logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่างเจหน่อยครับ  (อ่าน 2290 ครั้ง)
soundlism
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:22:24 am »

สวัสดีครับช่างเจ  รถผม CIVIC FD เกียร์ธรรมดา ติดตั้งกับช่างเจไป พฤศจิกายนปีที่แ้ล้ว

จากการใช้งานมาระยะนึงมีเรื่องจะสอบถามหน่อย

1.อัตราบริโภคแก๊สรถผม ได้อยู่ประมาณ 1.4 บาทต่อกิโลเมตร เติม 400 วิ่งได้ประมาณ 280-320 กิโลเมตร ไม่รู้ปกติรึเปล่าหรือต้องเข้าไปจูนใหม่ครับ เห็นรถเพื่อนผมเค้าติดของ Energy Reform มาทำได้80สต-1บาท เห็นแล้วอิจฉา ช่วยหน่อยครับอยากประหยัดขึ้น

2.อัตราเร่ง ต้นแรงดีครับ ใช้งานเหมือนน้ำมันเลย มีสะดุดนิดหน่อยเวลารอบเดินเบาแต่รับได้ แต่แรงปลายช่วงเกียร์ 4-5 จะค่อนข้างอืดมาก ตรงนี้แก้ไขยังไงดีครับ

3.เวลาใช้แก๊สอยู่มีการฉีดน้ำมันร่วมลงไปด้วยหรือเปล่าครับ(ตรงนี้ไม่รู้จริงๆ) เพราะไม่เคยวิ่งน้ำมันเลย แต่น้ำมันลดลง เฉลี่ยเติมแก๊สถังนึงจะใช้น้ำมันไป 150 บาท เพราะผมจะเติมไว้ในถัง 500 ใช้แก๊สสามถัง น้ำมันหมด 500 ตรงนี้ขอความกระจ่างหน่อยครับ

4.ขอความรู้เพิ่มหน่อยครับ เห็นว่ารถผม CIVIC FD ไม่เชื่อมต่อกับระบบ OBD ร้อยเปอร์เซ็น  และผมเห็นมีกล่องตัวใหม่เข้ามาแล้ว(S.A.S) เห็นว่าจูนเองออโต้ด้วยและสามารถเชื่อมต่อได้ร้อยเปอร์เซ็น ถ้าผมเปลี่ยนเป็นกล่องตัวนี้จะดีกว่าหรือเปล่าครับ และต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเท่าไหร่ และสามารถเทินร์กล่องเก่าได้หรือเปล่าครับ

5.ส่วนตัวผม งานติดตั้งร้านคุณเจ เนียนมากครับ พอใจมาก แต่ปัญหารถผมไม่ใช่งานติดตั้งอาจเป็นเรื่องของความไม่ลงตัวของระบบ ยังไงรบกวนคุณเจช่วยวิเคราะห์รถผมด้วยครับ พอดีอยากให้ประหยัดกว่านี้ ส่วนอัตราเร่งไม่ซีเรียสครับ  พอดีไม่ค่อยมีเวลาเข้าไปครับ ยังไม่ได้ไปเช็ค 1000 โลเลย   ด้วยความเครพครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:22:48 am »

1 อัตราสิ้นเปลือง ถ้าอยู่ในเกณฑ์สูงไป ปรับจูนใหม่ได้ครับ
2 ช่วงปลาย ถ้าอืดมาก  ก็ปรับจูนแก้ช่วงปลายใหม่ ได้  ปรับจูนได้ทั้งแบบ เส้น  และ แต่ง map ในตาราง  แก้ไข การจ่ายแก๊ส แต่ละช่วง ให้ หนาหรือ บาง ได้ครับ
3 ปกติ  วิ่งแก๊ส  ระบบน้ำมันจะตัดการทำงาน หัวฉีดน้ำมัน หยุดการฉีด หากเห็นว่า มีการสิ้นเปลืองน้ำมัน ที่ผิดปกติ  ก็สามารถใช้ตัดปั้ม  ตัดน้ำมันแบบถาวร ตอนระบบแก๊สทำงานได้ครับ
4  ถ้าเป็น europegas oscar obd can รุ่นเดิม การเชื่อม obd can จะเชื่อมผ่าน กล่องแปลง ซึ่งตอนนี้ ที่ร้านมีของ สามารถเข้ามาติดตั้งได้ครับ
ส่วน กล่อง obd can รุ่นใหม่ เป็นแบบ มาใหม่ ทั้งหมด ทั้งกล่อง ทั้ง สายไฟ ควบคุมระบบ  ตั้งเปลี่ยน ชุดติดตั้งใหม่ ทั้งหมด ครับ
5 อัตราความประหยัด หากเห็นว่า สูงไป สามารถปรับจูนแก้ไข ได้ครับ   แต่ ความประหยัด นั้นต้องอยู่ในเกณฑ์ที่ สมบูรณ์ และ ตรวจสอบโดยการใช้เครื่องมือวัด  ไม่ใช่ เป็นการสัมเอา ว่า  วิ่งดี แล้ว ประหยัดด้วย  เพราะ  บางครั้ง  เครื่องยนต์ ถ้าสภาพยังดีอยู่ ส่วนผสม  อาจ บาง แต่ เครื่องยนต์ทำงานให้กำลังดี เหมือนกัน ครับ แต่  การสึกหรอของเครื่องยนต์จะสูง

ดังนั้น ความประหยัด ที่ได้มา ควรอยู่ใน เกณฑ์ที่ จ่ายเชื้อเพลิงสมบูรณ์  และ ได้ถูกตรวจสอบแล้วโดยเครื่องมือวัด  เช่น เครื่องมือ   scan  obd หรือไม่  ก็อ่าน ค่า  shrot term  จาก กล่อง ecu  ของเครื่องยนต์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์