logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผล สำหรับคนที่ติดแก๊สแล้วกลัวว่าจะขึ้นเขาไม่ไหวนะครับ มาอ่านได้ครับ  (อ่าน 2070 ครั้ง)
ATiVidia
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:46:05 pm »

New City 2011 ผมติดแก๊ส 2 ทางกับช่างเจ ขึ้นมาหมดแล้วครับ เขาค้อ ถึงยอดพระตำหนัก น้ำหนาว ขึ้นภูเรือ 2 ครั้งถึงยอด ไปทุกปี สิ้นปีนี้ก็จะไปอีกแล้ว คราวนี้จะเอาไปขึ้นทับเบิก ภูหินร่องกล้าสักหน่อย ไม่มีต้องสลับเป้นน้ำมันสักครั้งเลย ตอนขึ้นภูเรือนะครับ ดันไปขับตาม Altis เต่าคันหน้า ต้องเลี้ยงๆๆๆ คันเร่งไป จนไปถึงจุดนึงที่มันจะเป็นช่องหิน แคบ ผ่านได้แค่ครั้งละ 1 คันเท่านั้น ต้องรอผ่านทีละคัน ชันมากกก เสียวจริงๆ ครับ กลัวว่าจะไม่มีแรงส่ง มีแต่หมอกแถมมืดมองอะไรไม่เห็นเลย พอว่าง ก็แตะคันเร่งดันขึ้นไปได้อีก ไม่มีวูบครับ สู้จริงๆ

เรื่องความชันไม่ต้องพูดถึงครับ เกียร์ 1-2 ตลอดทางครับ ต้องตามรถคันหน้า แซงไม่ได้เลย

ส่วนเรื่องเร่งแซงบนเขา ทางชัน ไม่มีปัญหาครับ เส้นขึ้นจาก เมืองเลย ไปภูเรือ (203) ช่วงนี้ขึ้นเขายาวครับ คดเคี้ยว สาดโค้งกระจาย กดเป็นมา เหยียบส่งได้สบาย New City ตัวนี้มันคันเร่งไฟฟ้าครับ เร่งแซงต้องเผื่อระยะหน่อย พอกดปุ้บ กล่องมันจะคิด แป้บนึง 1 วิ ถึงจะสั่งให้เครื่องเร่งไปได้ ต้องกด D3 ครับถึงจะมาทันทีที่เหยียบ ถ้าคนรู้จังหวะก็ไม่มีปัญหาครับ

เส้นทาง ภูเรือ ท่าลี่ เชียงคาน ลองไปอยู่หนนึง ถนนแย่ครับ ขึ้นเขา ลงเขา ทางตรงยาว ขึ้น ลง ขึ้น ลง ตอนลง ต้องเหยียบส่ง เจอหลุมดักควาย กระแทกดังปัง ใจหาย นึกว่าแม็กแตกซะแล้ว ก็ยังผ่านไปได้ด้วยดีครับ

พระตำหนักเขาค้อนี่ก็เกียร์ 1 เหมือนกันครับ ผ่านได้สบายๆ ไม่มีวูบ ไม่มีเปลี่ยนน้ำมัน ไม่มีไหลครับ ทางนี้ชันมาก มีรถข้างหน้าเต่าล่ะก็นรกล่ะครับ

ตอนนี้ 90700 กว่าโลแล้วครับ ติดแก๊สตั้งแต่ 8xxx โล วิ่งนอกเมืองต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ การดูแลตามระยะปกติ น้ำมันเครื่อง/น้ำมันเกียร์เปลี่ยนตามระยะ ตั้งวาล์วทุก 4 หมื่นอย่าได้ขาด ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ครับ แก๊สถูกแล้ว เน้นน้ำมันเครื่องดีๆ ก็ยังประหยัดได้มากครับ ส่วนใหญ่ที่ใช้ก็ PTT 0W-30 ได้บัตรน้ำมัน 500 แถม

สิ้นปีนี้ผมจะไปเขาค้ออีกรอบ ขับไปรอบที่ 2 แล้ว เดี๋ยวจะไปขึ้นทับเบิกครับ จะมารายงาน เสียวครับ เคยขึ้นอยู่ครั้งนึง มันโล้นไปหน่อย ต้นไม้ไม่บังๆ ทางเลย มองจากข้างบนเห็นไปถึงข้างล่างเลยครับ กำแพงกั้นก็ไม่มี แต่ทางดีครับ ไว้จะมารายงานนะครับ

ผมขอสอบถามช่างเจนะครับ ระยะ 9xxxx กิโลเมตร (ติดแก๊ส 8xxx) ต้องเปลี่ยน หรือ ตรวจสอบ ตรวจเช็ค อะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 10:01:08 pm โดย ATiVidia » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 01:19:33 pm »

เช็ค 100,000 km. มีตรวจสอบหม้อต้ม มีน้ำซึม หรือ แรงดันผิดปกติ หรือไม่ครับ 

อย่างอื่น เช่นหัวฉีด ก็ตรวจสอบประสิทธิภาพการทำงาน  ปรับจูนใหม่ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์