logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota altis Dual vvt-i ติดแก๊สครบ 100,000km. ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา  (อ่าน 20964 ครั้ง)
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 02:43:43 pm »

ตอนนี้วิ่งมาครบ 1 แสนกิโล แล้วครับ เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไร เพิ่งไปเปลี่ยนกรองแก๊สกับช่างเจมา ตรวจเช๊คค่ากราฟ และจุดรั่ว ก็ไม่พบปัญหาอะไร ประหยัดดีมากๆครับ ค่าบำรุงรักษาต่ำมาก คุ้มครับ

http://www.newaltisclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=21530&start=210
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
somjade
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 02:07:18 pm »

555 หลงเข้าไปดู 

กลายเป็นกระทู้กระผมเองซะงั้น

ประหยัดดีมากครับ ทนทานจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 02:11:50 pm »

ขอบคุณครับพี่ สมเจตน์  คือขอยืมกระทู้มา เพื่อแสดงค่าบำรุงรักษา เพื่อให้ลูกค้าที่กำลังหารถมาติดตั้งแก๊สได้ตัดสินใจครับ

คือ การติดตั้งแก๊ส  รถคันไหนก็ติดแก๊สได้ทั้งนั้น  บางร้านดิวกับศูนย์รถยนต์รับประกันเครื่องยนต์ 3 ปี  แสนโล  ทั้งเครื่อง  แต่ หากเครื่องรถยนต์ ของลูกค้า เป็นเครื่องยนต์ที่ไม่ทนแก๊ส  หากไม่แนะนำ ให้ลูกค้าได้ใช้งานอย่างเหมาะสม  กลายเป็นว่า ลูกค้าใช้งานหนัก ขับเร็ว อัดตลอดทาง  วิ่งไม่นาน วาล์วยัน  ศูนย์ รับประกันจริง คือ รับประกันว่า วาล์วยัน จะเจียวาล์วให้ ซึ่งถึงตอนนั้น เครื่องยนต์อาจทรุดโทรมไปมากแล้ว

แต่ ถ้าเราได้เครื่องยนต์ที่ทนแก๊สจริงๆ   ติดตั้งแก๊สที่ไหน หากติดตั้งดี  ปรับจูนลงตัว  อุปกรณ์เหมาะสม   ก็ใช้งานได้ปกติ  เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2014, 07:36:29 pm โดย jautogas » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

somjade
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 03:55:37 pm »

ว่าแต่เมื่อไหร่หม้อต้มจะพัง

ผมอยากจะลองตัวใหม่ดูบ้าง  At13

แต่หม้อต้ม เมจิก ก็ทนทานชะมัดยาดเลยครับ  ไม่รั่วไม่ซึม

หัวฉีด EUROPEGAS ก็อึดจริงๆ

ข้างบ้านผม รถวีออส หม้อต้มของอะไรจำไม่ได้ พังไปตอน 7หมื่นโล  แถมวาวล์ยันอีก

ผมว่า อัลติส ตัวนี้เครื่องทนมากๆครับ  ยังนิ่งๆ เรียบๆ อัตราเร่งดีเหมือนเดิม 
narongsag.kh
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 07:50:07 pm »

สวัสดีครับคุณเจตน์ จำผมได้หรือเปล่า ที่ตอนที่ผมหาข้อมูลติดแก๊สแล้วสอบถามไป แล้วแนะนำมาร้านช่างเจ รถผมก็ตามมาติด ๆ แล้วเหมือนกัน เช็ค 90000 กม.เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
7GeaR
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 08:17:50 am »

พี่เจ ครับ แล้วแบบนี้เราจะรู้ได้ไงครับ ว่าเครื่องตัวไหนทน หรือไม่ทนแก๊ส  อย่างเครื่อง R20A1 ของ CR-V 2007  ทนแก๊สป่าวครับ จากข้อมูลที่พี่เจมี
ขอบคุณครับ
somjade
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:53:56 am »

สวัสดีครับคุณเจตน์ จำผมได้หรือเปล่า ที่ตอนที่ผมหาข้อมูลติดแก๊สแล้วสอบถามไป แล้วแนะนำมาร้านช่างเจ รถผมก็ตามมาติด ๆ แล้วเหมือนกัน เช็ค 90000 กม.เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
นานมากแล้วนะครับ 555 แล้วรถใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 03:16:02 pm »

พี่เจ ครับ แล้วแบบนี้เราจะรู้ได้ไงครับ ว่าเครื่องตัวไหนทน หรือไม่ทนแก๊ส  อย่างเครื่อง R20A1 ของ CR-V 2007  ทนแก๊สป่าวครับ จากข้อมูลที่พี่เจมี
ขอบคุณครับ

สอบถามร้านติดตั้งแก๊ส  หรือ คนที่ทำงานในวงการติดตั้งแก๊ส จะทราบดีครับ

crv 2.0  R20 เครื่องยนต์ก็ทนแก๊สดีเหมือนกัน แต่ อาจมีปัญหาเครื่องยนต์สั่นครับ

7GeaR
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 04:49:21 pm »

สอบถามร้านติดตั้งแก๊ส  หรือ คนที่ทำงานในวงการติดตั้งแก๊ส จะทราบดีครับ

crv 2.0  R20 เครื่องยนต์ก็ทนแก๊สดีเหมือนกัน แต่ อาจมีปัญหาเครื่องยนต์สั่นครับ

รับแซ่บครับพี่เจ ขอบคุณครับ ^^
narongsag.kh
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:13:14 pm »

นานมากแล้วนะครับ 555 แล้วรถใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ
ทุกอย่างยังแจ่มเหมือนเดิมครับ เติมแก๊สเต็มถัง 43.97 ลิตร วิ่งได้ 468 กม. ตก กม.ละ 10.50 บาท ความเร็วไม่เกิน 120 กม. ครับ ตั้งแต่ทำระบบ 2 ทาง บางทียังสับสนว่าลืมเปิดสวิทช์แก๊สหรือเปล่าเพราะขับรถแทบไม่ต่างกันเลย ยิ้ม (ก่อนเข้าบ้าน 1 กม.ผมเปลี่ยนไปใช้น้ำมัน) ขับในเมืองสลับวิ่งยาว ๆ ส่วนมากจะวิ่งได้ไม่ค่อยเร็วครับ ถนนศรีราชา-สัตหีบ ตอนเช้ารถเยอะมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์