logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: 1 ... 8 9 [10]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถNEW ALTIS 1.8(1ZZ-FE)@LPG by J Autogas  (อ่าน 110316 ครั้ง)
BANK
Full Member

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:34:26 am »

ขอบคุณครับพี่เจ

คิดว่า จะรีบนำรถไปเช็ควาล์วก่อนช่วงเช้า แล้วจะนำรถไปให้พี่เจเช็ค 3หมื่นต่อเลยทีเดียวครับ
เผื่อต้องปรับจูนใหม่ด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:14:24 pm »

จริงๆ ผมว่า รถคุณ bank  วิ่งมาแค่ 30,000 km และค่อนข้างดูแล รถเป็นอย่างดี  ผมว่า ยังไม่จำเป็นต้อง ตรวจสอบระยะห่างวาล์ว  ก็ได้ครับ

กับ  altis 1.8 โฉมนี้  ถ้าลูกค้าใช้งาน แบบ ทนุถนอม และ ดูแลรถเป็นอย่างดี ไม่ใช้ ความเร็วสูงต่อ เนื่องในการเดินทาง ตอนเป็นแก๊ส   ผมว่า ระยะทางที่เหมาะสมในการเช็ควาล์ว ควรเป็นที่ 80,000 km หลังติดตั้งแก๊ส  มากกว่าครับ

อาการ ของเครื่องยนต์รุ่นนี้ ที่ส่อ อาการ ว่า วาล์วเริ่มยัน ก็คือ ตอนเช้า สตาร์ทเครื่องยนต์ จะมีความรู้สึก ว่า เครื่องยนต์เดินเบา สั่น หรือ ต่ำ กว่าปกติ ครับ

หากเครื่องยนต์ ยังเดินเบา นิ่ง กริ๊ป  ไม่มี อาการ ผิดปกติ  อะไร   ผมว่า ยังไม่จำเป็นต้องตรวจสอบ นะครับ

แวะมาตรวจสอบ การรั่วซึมของระบบแก๊ส  พร้อมเปลี่ยน ไส้ กรอง ก็เพียงพอ แล้วครับ  แนะนำ หาของเล่น เพิ่มเติม ลองหา  กล่อง หลอกคันเร่ง มาลองติดตั้งดูครับ เพื่อได้ สัมผัส อัตราเร่ง ที่จัดจ้าน มากยิ่งขึ้น ครับ  ผมเล็งๆ จะลองเล่น เจ้า กล่อง นี้อยู่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
BANK
Full Member

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:24:14 pm »

ขอบคุณมากๆนะครับพี่เจ
ตอนนี้รอบเดินเบาก็นิ่งปกติดีทุกอย่างครับ ปกติผมจะใช้แก๊สที่รอบไม่เกิน 3,500รตน. เท่านั้นครับ
และขับรถก็ไม่เร็วมาก
น้ำมันเครื่องก็ใช้สังเคราะห์100%มาตลอด
รวมทั้งติดแก๊สกับร้านดีดีอย่างร้านพี่เจ และประสิทธิภาพของเจ้า Keihin ด้วยแล้ว
ทำให้ผมไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกใดๆ ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ใช้รถได้อย่างสบายใจมากครับ

ถ้ายังงั้น ผมจะได้ยังไม่ต้องเช็ควาล์ว ไปเช็คระยะกับพี่เจเลยครับ
กล่องหลอกคันเร่งก็น่าสนใจนะครับพี่เจ^_^
ขอบคุณอีกครั้งครับ

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
BANK
Full Member

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 02:08:31 pm »

พี่เจครับ สอบถามเป็นความรู้และทางเลือกหน่อยครับว่า

ตัวหน่วงเวลาการจุดระเบิด ที่เค้าเรียกว่า tap ใช่มั้ยครับ
มีความจำเป็นสำหรับรถติด LPG มั้ยครับ สมควรจะติดตั้งเพิ่มเติมหรือเปล่า
จุดประสงค์ของผมคือ ต้องการถนอมบ่าวาล์วไอเสีย จากการที่แก๊สเผาไหม้นานกว่าน้ำมันครับ
ทราบมาว่า LPG จะออคเทน 100ต้นๆ
เห็นส่วนใหญ่ จะติดกับรถCNG กันเยอะกว่า

ถ้ารถ LPG ติดบ้าง จะส่งผลดีขึ้นต่อเครื่องยนต์มั้ยครับ
หรือว่า ระบบจุดระเบิดของรถ สามารถปรับรับกับ LPG ได้อยู่แล้ว

ขอบคุณครับพี่เจ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 02:22:01 pm »

tap หรือ  timming advance ติดตั้งแล้วให้อัตราเร่ง ที่ดีกว่า ไม่ได้ติดแน่นอนครับ

แต่ปัญหา ข้างเคียง คือ มีโอกาส ทำให้ เกิดปัญหาเบาดับได้ ครับ

เพราะ tap  จะไปรบกวนสัญญาณ  เพลาข้อเหวี่ยง ทำให้ บางช่วงสัญญาณ ขาด หาย ทำให้ เครื่องยนต์ กับ ได้ครับ

เรื่อง tap หากสนใจ ข้อมูลเพิ่มเติม  ปรึกษา คุณ  sui   เพื่อนสมาชิก ได้ครับ

เคยติดตั้ง แล้วใช้งานมาได้ระยะหนึ่งแล้ว  แต่ตอนนี้ เห็นเอารถเข้ามาเช็ค  และบอกผมว่า  มีบางครั้ง มีอาการดับ  ตอนนี้เลย เลิกใช้แล้วครับ

รถคุณ sui  altis 05  1.8 vvt-i  ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 02:33:42 pm »

กระจ่างเลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่เจ

ผมก็คิดแล้วว่า ถ้าผลดีคุ้มค่า พี่เจต้องแนะนำแน่นอน

ไหนๆ ก็ขอรายงานผลการใช้งานเลยนะครับ
เพื่อสมาชิกท่านใดที่กำลังตัดสินใจเลือกร้านติดตั้งอยู่ จะได้ไม่ต้องลังเล

ตอนนี้ ติดแก๊สมาแล้ว 11 เดือน เลขไมล์รถ 52,xxx km. วิ่งแก๊สมา 22,xxx km.
รอบเดินเบายังนิ่งทุกอย่าง อัตราเร่งแก๊สดีกว่าน้ำมันอีกครับ (รถผมจูนแก๊สหนากว่าน้ำมันเล็กน้อย)
ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกกวนใจอะไรเลย
ปัญหาเล็ก อย่างไฟบอกระดับแก๊สเด้งขึ้นลง ผมแค่ขยับตำแหน่งนาฬิกาที่ถังให้แน่น กับ ปรับระดับในโปรแกรมก็อยู่หมัดแล้ว
อัตราสิ้นเปลือง การจราจรตจว.-กทม.เฉลี่ย 12กม./ลิตร ตก 1.05บ./กม.
สุดยอดมากๆครับ รับรอง ติดแก๊สกับพี่เจ ไม่มีผิดหวังแน่นอนครับ

แล้วจะเข้าไปเยี่ยมตอนเช็ค 30,000 km.นะครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:56:20 am »

เข้ามาทักทายครับพี่เจ

พอดีผมเพิ่งแนะนำ ให้พี่ท่านนึง นำวีออส เข้าไปติดมาเมื่อวาน(7ก.พ.)

สอบถามเจ้าของรถ เค้าพอใจมากครับ เยี่ยมจริงๆครับพี่เจ

รถผมวิ่งมาเกือบ 6 หมื่นกม.แล้ว ทุกอย่างปรกติดีครับ

อัตราเร่งก็เยี่ยมยอดเหมือนเดิม อีกไม่กี่วัน คงเข้าไปเช็คระยะครับพี่เจ 

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 07:02:09 pm »

ขอบคุณมากครับผม

ผ่านมาแถวอิมเพ็ค แวะมาทักทายบ้างครับผม

yaseefun
Newbie
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:26:05 pm »

คุณแบงค์ครบขอเบอร์ทางหลังไมค์หน่อยได้มั้ยครับเผื่อผ่านไปสุพรรณจะแวะไปทักทายครับและถามเรื่องการใช้รถหลังติดแก๊สด้วยครบ
BANK
Full Member

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 08:14:18 pm »

สวัสดีครับพี่เจ
ผมไม่ได้เข้ามาทักทายซะนานเลย

รถตั้งแต่ติดแก๊สกับพี่เจไป ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ
ทุกวันนี้ เลขไมล์ 8หมื่นกว่ากม.
รอบเดินเบานิ่งสนิท เร่งได้ดังใจ

เข้ามาอ่านในเว็บบอร์ด เห็นเรื่องจ่ายแก๊สสองทาง เลยสนใจครับ
พอดีว่าจัแวะเข้าไปเช็คระยะกับพี่เจด้วย
จะเปลี่ยนเป็นระบบจ่ายสองทางเลยได้มั้ยครับ
ใช้เวลานานมั้ยครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

พี่เจสะดวกช่วงไหนครับ(ช่วงที่เริ่มว่าง)ผมเข้าไปวันธรรมดานะครับ
งานพี่เจจะได้ไม่ยุ่งมาก
ต้องขอบคุณพี่เจในมาตรฐานการติดตั้งด้วยครับ
ทำให้ใช้รถประหยัด และสบายใจ
แล้วเจอกันครับพี่เจ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 07:22:24 pm »

สวัสดีครึบคุณ bank  หายไปเสียนานเลยครับ

ทำจ่ายแก๊ส 2 ทาง ช่วงนี้ วันธรรมดา  ร้านเปิดตั้งแต่ วันที่ 18  สะดวกวันไหน  นัดล่วงหน้าได้เลยครับ   หรือ  สะดวก นำรถเข่ามาได้เลยก็ได้ครับ

ฟิลลิ่ง ที่เคยคิดว่า  ยังขาดหายในบางช่วง มีสัมผัสให้รู้สึกเพิ่มขึ้นครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #146 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:59:25 am »

แวะมารายงานครับ...

เลขไมล์ตอนนี้ 9หมื่นกว่ากม.

หลังจากรอบล่าสุดเข้าไปทำแก๊สสองทางมา ตอน 8หมื่นกว่ากม.

ทุกอย่างยังสมบูรณ์ วิ่งลื่น ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกใดๆครับ

ไว้ครบแสนโล จะเข้าไปเช็คระยะนะครับ ^^

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #147 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 10:55:47 am »

ขอบคุณครับคุณ BANK สะดวกช่วงไหนแวะมาได้ตลอดครับ

หน้า: 1 ... 8 9 [10]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์