logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ถัง 42 ลิตร เติมแก็สได้ 40 ลิตร ปกติ ไมครับ  (อ่าน 2040 ครั้ง)
tonytong
Newbie
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 03:00:04 pm »

สวัสดีครับ รถผม City 2013 ติดตั้ง EURO ODB ที่นี่เมื่อ 6 /3/2557 วิ่งได้ 6000 โลแล้ว ทุกอย่างปกติ แต่สงสัยเรื่องการเติมแก๊ส  รถผมติดตั้งถัง 42  ลิตร บางครั้งเติมได้ 36 ลิตร 38  ผมไม่ไ้เติมเต็มถังบ่อยๆ  ยกเว้นเวลาออกต่างจังหวัดไกลๆ
   วันนี้ เสารืที่ 26/7/2557 เอารถจะไปเช็คระบบแก๊สรอบ 5000 โล ก็วิ่งจนแก๊สหมด ก็เข้าไปถึงก็แจ้งกับเด็กที่ร้าน
1. ว่าเติมแก็สได้ 36/37/39 ลิตร ปั้มไม่ใช่ปั้มเดียวกันก็ได้ประมาณนี้
    เด็กท่ร้านตอบ  บอกว่าปกติ
2. ผมขอให้ร้านใส่ รีเลยืตัดปั้มติกให้หน่อย
    เด็กที่ร้าน ขอให้มาวันปกติ วันนี้รถเยอะ  ผมก็เข้าใจ
น้องบอกให้ผมกลับได้  ผมก็งงๆ  ถอยรถชนยางรถที่ วางไว้ตรงทางเข้าร้านอีก เรื่องถอยชนไม่ติดใจอะไร ผมมองไม่เห็นเอง เซ็นเซอก็ไม่ดังอีก ได้มาอีก 1แผล
   สิ่งที่ผมสงสัยคือ
1.เรื่องถัง 42 ลิตร ตกลงเติมได้กี่ลิตร ถึงปลอดภัย และปกติ เพราะที่ร้านผมจำไม่ได้ว่าเขาให้เติมกี่เปอเซ็น  ผมกลับมาหาข้อมูลใหม่ได้ว่า  มาตรฐานของถังเขาให้เติมได้ 80% ของถัง ก็ประมาณ 32-34 ลิตร  ขากลับผมลองเติมแก็สเต็มถัง เติมได้ 40ลิตร (ปั้มหน้าร้านช่างเจ)  ผมไม่สบายใจที่ทางร้านให้ข้อมูลผมมาเลย
2.ผมอุตสาวิ่งแก็สให้หมดถัง เพื่อเช็คถัง เตรียมคู่มือเช็คระยะแก็ส รอบ 5000 โล ตกลงผมขับรถไป รถผมไม่ได้เช็คอะไรเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 03:42:24 pm »

1. ปกติถังโดนัท 42 lite จะเติมแก๊สได้ 80 เปอร์เซ็นต์ คือประมาณ  31-32 lite หากเติมได้เยาะ ถือว่าผิดปกติ เกิดจากตัวมัลติวาล์ว ทำงานผิดปกติ ทางร้านจะรื้อมัลติวาล์ว ออกมาแก้ไขใหม่  เคสแบบนี้จำเป็นต้องใช้แก๊สให้หมดถังแล้วนำรถเข้ามาให้ทางร้านแก้ไขวาล์วให้ใหม่ครับ

หากนำรถเข้ามาแล้ว ทางช่างแจ้งข้อมูลคลาดเคลื่อนไป  ให้ติดต่อผมโดยตรงได้เลยครับ  ผมอาจติดดูรถคันอื่นอยู่  แต่สามารถมาแจ้งผมโดยตรงได้เลย  รถวันเสาร์มีรถเข้ามาเช็คค่อนข้างเยาะทำให้ ผมไม่ได้รับแจ้งปัญหาโดยตรงจากลูกค้า  หากสะดวกก่อนนำรถเข้ามา โทรนัดผมล่วงหน้า  หรือ มาที่ร้านแล้วแจ้งผมโดยตรง เดี่ยวจะตรวจสอบให้ครับ

2. ตัดปั้มติกเดี่ยวทางร้านตัดให้วันนำรถเข้ามาครับ

หากไม่ได้ความสะดวก หรือต้องการสอบถามเพิ่มเติมให้โทร 084-009-4967  สอบถามผมได้โดยตรงได้ตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 03:45:13 pm โดย jautogas » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์