logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ NewAltis 1.6G  (อ่าน 53666 ครั้ง)
altisspeed
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:45:02 pm »

สวัสดีครับเพื่อนๆก่อนอื่นขอสมัครเป็นสาวก J Autogas ด้วยคนครับ
และมีข้อมูลมาแชร์ให้เพื่อนๆครับ สำหรับคนที่คิดจะติด LPG เพราะผมถือว่าข้อมูลที่พวกเรามาแชร์กันนั้นมีประโยชน์มากครับ ช่วยในการตัดสินใจและทำให้มีความรู้ ความเข้าใจมากขึ้นครับ เพราะก่อนที่ผมจะตัดสินใจติดนั้นผมหาข้อมูลเรื่องแก๊ส เรื่องอุปกรณ์ และอู่ที่จะติด จนผมมั่นใจ และได้โทรนัดกับคุณเจ เพื่อติดตั้งครับ และข้อมูลที่ผมจะมาแชร์นั้นขอแจ้งว่าเป็นความจริงทุกประการครับ เพราะผมไม่มีผลประโยขน์จากทางร้านครับ
แค่ต้องการแชร์ข้อมูลเท่านั้น เพราะผมถือว่าเป็นการตอบแทนที่ผมได้ข้อมูลดีๆไป
เริ่มจากเมื่อวันเสาร์ที่ 23-1-10 ที่ผ่านมาผมนำรถไปติดตั้ง LPG ที่ร้าน J Autogas มาครับที่เลขไมล์ประมาณ 20,000 Km. ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 6 ชม.กว่า
อุปกรณ์ดังนี้ครับ
1 ชุดหัวฉีด Valtex ดูทนทานแน่นหนา สวยงามและที่สำคัญอะไหล่ไม่แพง
2 หม้อต้ม Tomasetto 140 hp เหมาะกับรุ่นนี้ครับ
3 ถัง 58 lite multivalve tomasetto
4 ท่อยางสายแก๊ส ในห้องเครื่องยนต์ทุกเส้น parker tri made in italy ไม่ต้องเปลี่ยน ตลอดอายุการใช้งาน
5 ชุดหัวฉีดแก๊ส europegas ระบบเชื่อมต่อสัญญาณOBD CAN เป็นชุดที่ทันสมัยที่สุด สามารถใช้งานร่วมกับ Newaltis ของเราได้อย่างดีเยี่อมและประหยัดแก๊ส (รายละเอียดอุปกรณ์นั้นสามารถหาดูได้จาก Website J Autogas ครับ
ผมขอสรุปเรื่องการติดตั้งและการใช้งานพอประมาณก่อนน่ะครับ เพราะว่าตอนนี้ผมเพิ่งวิ่งได้แค่ 256 Km. และกำลังสรุปข้อมุลการใช้งานอยู่ครับ โอกาสต่อไปจะมารายงานครับ
1 การติดตั้งถังครับ
สวยงามครับ ไม่ต้องยกสูงจากพื้นครับ ทำให้ไม่โคลงและแน่นหนามากขึ้นครับ มีฐานเหล็กหนา 5 มม.ยึดร่วมกับแผ่นประกบ ถังชิดด้านในได้มากทำให้มีพื้นที่เหลือมาก
2 การเจาะติดตั้งถัง พ่นสีกันสนิมทุกจุดครับ
3 การถอกเบาะออกให้ความระมัดระวังเรื่องรอยถลอกและความสะอาดมากครับ และมีผ้าคลุมรถกันเปื้อน กันรอยตลอดการทำงานครับ
4 มีการดูดเก็บเศษเหล็กที่เจาะเรียบร้อย และจุดเติมแก็สซ่อนได้ดีครับ มองจากด้านหลังไม่เห็นยื่นออกมาเลย
5 การเดินท่อแก๊ส ยึดเก็บสวยงาม เรียบร้อยครับ
6 ถอดฝาครอบเครื่องมาเจาะด้านนอกครับ
7 การติดตั้งหม้อต้ม , map sensor สายแก็ส สายน้ำและสายไฟ รางหัวฉีด ทั้งหมดบริเวณห้องเครื่อง อันนี้ต้องชมว่าเยี่อมครับ เรียบร้อยมากครับ
แน่นหนา สวยงาม ทุกตัวอยู่ในที่ที่เหมาะสมครับ (จนต้องแอบให้ติปไปครับถูกใจมั่กๆ เพราะช่างที่ทำตรงนี้ ใจเย็นและละเอียดมากครับ)
8 การเดินสายไฟ สายลิ้งค์ และติดสวิทซ์ในตัวรถ เรียบร้อยดีครับ...เยี่อม
จุดนี้คุณเจขอทำเองครับ
9 ตอนจูนคุณเจลงมือเองครับ ตอนสลับการทำงานไม่มีอาการสดุดเลยครับ
10 คุณเจ เจ้าของร้านให้คำแนะนำการใช้งาน การทำงานอย่างละเอียดครับ อัธยาศัยดีครับ
รายละเอียดการใช้งานต้องไว้คราวหน้าครับ เพราะกำลังเก็บข้อมูลอยู่ครับ....และรบกวนเพื่อนๆแนะนำการแทรกรูปลงด้วยครับ.... :lol: คราวหน้าจะเอารูปการติดตั้งมาฝากครับ
และถ้าเพื่อนๆท่านใดสงสัยถามได้ครับ ยินดีให้ข้อมูลครับ
และต้องขอขอบคุณจากเพื่อนๆทุกท่านน่ะครับที่ให้ข้อมูลที่ดี ช่วยในการตัดสินใจ ทำให้ผมเลือกร้านไม่ผิดครับ
AltisSpeed_Bangna รายงาน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:08:49 pm »

ขอขอบคุณมากครับ

และด้วยความยินดี ที่ลูกค้าพึงพอใจในการให้บริการจากทางร้านครับ

เจ ครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:41:16 am »

รายละเอียดดีมากครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม เยี่ยมครับ ผมนัดแล้ว วันที่ 5 ก.พ.ครับ ขอแบบเยี่ยมๆด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์

แต่ของ Honda CRV นี่ ตัว OBD Can ยังเชื่อมต่อได้ไม่เต็มที่ ถ้ามีโปรแกรมใหม่มาจะเชื่อมต่อได้มั้ยครับ
ผมติดไปก่อนแล้ววันหลังมาอัพเดทได้มั้ย จะได้ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพแบบของคุณ altisspeed บ้างครับ ลังเล
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 10:58:03 pm »

รายละเอียดดีมากครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม เยี่ยมครับ ผมนัดแล้ว วันที่ 5 ก.พ.ครับ ขอแบบเยี่ยมๆด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์

แต่ของ Honda CRV นี่ ตัว OBD Can ยังเชื่อมต่อได้ไม่เต็มที่ ถ้ามีโปรแกรมใหม่มาจะเชื่อมต่อได้มั้ยครับ ถ้าเป็น crv g3 ระบบปฎิบัติการจะเป็น obd can แล้ว แต่ เป็น can คนละ bit กับ ที่ตัวโปรแกรม มีอยู่  อาจต้องรอให้มีการพัฒนาโปรแกรมก่อนครับ
ผมติดไปก่อนแล้ววันหลังมาอัพเดทได้มั้ย จะได้ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพแบบของคุณ altisspeed บ้างครับ ลังเล ตรงนี้ทำให้ได้ครับ 

BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:26:58 am »

สวัสดีครับ ของผมเป็น G2 ครับ รุ่นเก่าไม่รองรับกัน คือติดแล้วทำงานได้เต็มที่เท่านั้น

แต่ตอนนี้ถือว่าเป็นระบบที่ดีที่สุดแล้ว สำหรับรถทุกรุ่นใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 09:43:42 am โดย BALL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:11:02 pm »

ถึงจะเชื่อม  obd  can ที่เป็น ฟังก์ชั่น สูงสุดของกล่อง รุ่นนี้ไม่ได้

แต่   cpu  ความเร็ว สูง 120 MHZ   คำนวนการจ่ายแก๊ส ใหม่ ในทุกครั้งที่มีการฉีดแก๊ส 

จุดนี้  เป็นจุดเด่น ที่ ชุดแก๊ส ตัวอื่นยังไม่มี 

ทำให้ไม่ต้อง จูน    การ จ่ายแก๊ส  จะปรับค่าเข้า หา ค่าการจ่ายของ ระบบน้ำมันเดิม โดยอัตโนมัติ ทุกครั้ง  ปรับแก้ ทุกครั้ง ในการฉีด 

ให้อัตราเร่ง ที่ดี   และ ประหยัดแก๊ส เพิ่มขึ้นครับ

คือ จุดนี้  ไม่ใช่ ว่าผมจะเชียร์  หรือ  กล่าวเกินจริงๆ  แต่ผม ทำแก๊ส หัวฉีด  มาตลอด  ชุดไหน ถ้าผม คิดว่า  ไม่ ดีกว่าชุดที่ผม ติดตั้งมาก่อน  ผมก็ไม่เอามาทำ    คือ ถ้า จะทำของใหม่   ก็ต้องทำตัวที่ดีกว่า ตัวเดิม    ประสิทธิภาพ ดีกว่าเดิม แบบสัมผัสได้   

ถ้า ทำแล้ว คุณภาพ แย่ลงกว่าเดิม  ประสิทธิภาพไม่ได้  ผมไม่กล้าเอามาทำ  ครับ กลัวเกิดปัญหา แล้ว มีผลต่อ ความเชื่อมั่นของลูกค้าด้วยครับ

BALL
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 01:38:11 pm »

ถึงจะเชื่อม  obd  can ที่เป็น ฟังก์ชั่น สูงสุดของกล่อง รุ่นนี้ไม่ได้

แต่   cpu  ความเร็ว สูง 120 MHZ   คำนวนการจ่ายแก๊ส ใหม่ ในทุกครั้งที่มีการฉีดแก๊ส 

จุดนี้  เป็นจุดเด่น ที่ ชุดแก๊ส ตัวอื่นยังไม่มี 

ทำให้ไม่ต้อง จูน    การ จ่ายแก๊ส  จะปรับค่าเข้า หา ค่าการจ่ายของ ระบบน้ำมันเดิม โดยอัตโนมัติ ทุกครั้ง  ปรับแก้ ทุกครั้ง ในการฉีด 

ให้อัตราเร่ง ที่ดี   และ ประหยัดแก๊ส เพิ่มขึ้นครับ

คือ จุดนี้  ไม่ใช่ ว่าผมจะเชียร์  หรือ  กล่าวเกินจริงๆ  แต่ผม ทำแก๊ส หัวฉีด  มาตลอด  ชุดไหน ถ้าผม คิดว่า  ไม่ ดีกว่าชุดที่ผม ติดตั้งมาก่อน  ผมก็ไม่เอามาทำ    คือ ถ้า จะทำของใหม่   ก็ต้องทำตัวที่ดีกว่า ตัวเดิม    ประสิทธิภาพ ดีกว่าเดิม แบบสัมผัสได้   

ถ้า ทำแล้ว คุณภาพ แย่ลงกว่าเดิม  ประสิทธิภาพไม่ได้  ผมไม่กล้าเอามาทำ  ครับ กลัวเกิดปัญหา แล้ว มีผลต่อ ความเชื่อมั่นของลูกค้าด้วยครับ

แจ่มครับ มาถามซะยาวเลย เชิญคุณ altisspeed ต่อเลยครับ  ยิ้ม
ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
bigsiam34
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 02:21:39 pm »

เยี่ยมไปเลยครับ คุณเจ  ยิ้ม
altisspeed
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:53:56 pm »

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ....
อนาคตถ้าหากมีตัวใหม่ๆเข้ามาที่สามารถช่วยในเรื่อง ความประหยัด ความปลอดภัยให้เพิ่มมากขึ้นกว่าเดิมอีก หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ
แล้วรบกวนคุณเจแจ้งกับพวกเราด้วยน่ะครับ เราพร้อมที่จะนำมาใช้กับรถเราครับ
altisspeed
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:50:39 pm »

ขอรายงานผลการใช้งานหลังติดตั้งครับ

จาการเติมแก๊สเติมถังแล้วตั้งใจว่าจะวิ่งให้แก๊สหมดแล้วตัดเป็นน้ำมันเลย แล้วเอาจำนวนระยะทางที่วิ่งได้มาหารกับเงินที่เติมไป
แต่วิ่งเท่าไหร่ก็ไม่หมดสักที เมื่อวานจึงเติมแก๊สจนเต็มถังเข้าไป ราคาแก๊ส 11.21 บาท เติมเต็มจ่ายไป 480 บาท (42.8 Lite)
เลยนำระยะทางที่วิ่งได้คือ 530 Km.(หักลบระยะทางที่วิ่งน้ำมันช่วงก่อนถึงบ้านแล้วครับ)
ไปหารครับ สรุปว่าค่าสิ้นเปลือง = 480/530 = 0.90 บาท/Km. หรือ 12.38 Km/Lite
(หมายเหตุสถาพการใช้งานงานวิ่งในเมืองรถติดมาก 40% วิ่งนอกเมืองรถโล่ง 60% ความเร็วนอกเมืองเฉลี่ย 110 Km/H ครับ )
อยากจะบอกว่าเหนือความคาดหมายครับ เพราะตอนแรกจากการหาข้อมูล และตั้งเป้าไว้ขอแค่ 1 บาทต่อกิโล ก็พอแล้วครับ
ขอยกความดีความชอบให้กับพี่เจครับ สุดยอดครับ.... ยิงฟันยิ้ม
ทั้งเรื่องการติดตั้งและความประหยัดสุดยอดมาก....
อย่างนี้เงินเหลือเพียบครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับพี่เจ
ไม่ผิดหวังจริงๆครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:48:43 pm »

ต้องยกความดี ให้ กับ  ระบบควบคุม การจ่ายแก๊ส   oscar  obd can ครับ ที่ทำงาน อย่างขยัน  พยาม ปรับจูนการจ่ายแก๊ส  ให้ทำงานได้สมบูรณ์  และมีความ ประหยัด อยู่ในเกณฑ์ ที่น่า พอใจ 

หมายเหตุ   อัตรา ความสิ้นเปลือง ที่ได้ มา   เครื่องยนต์ ยังทำงาน ได้สมบูรณ์ เหมือนเดิม  เพราะ ค่า ที่ใช้ ในการควบคุมการจ่ายแก๊ส   ดึง ค่า   short  fuel  trim   และ   long  fuel  trim  ซึ่ง เป็น ค่า ปกติ ในการ  ควบคุม การฉีด น้ำมันอยู่แล้ว

ฉะนั้น  มั่นใจ ว่า เครื่องยนต์ ยังทำงานได้ สมบูรณ์ เหมือนน้ำมัน  และ  ทนทานเหมือนเดิม ครับ

altisspeed
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:31:02 pm »

ส่วนหนึ่งก็ต้องมาจากช่างที่ชำนาญ ละเอียด รอบคอบด้วยครับ
ไว้คราวหน้าจะมารายงานผลอีกน่ะครับ
เพื่อเป็นข้อมูล สำหรับเพื่อนๆที่คิดจะติดแก๊สครับ

ตอนนี้วิ่งได้ประมาณ 800 โล กว่าๆแล้วครับ
ถ้าครบ 1,000 โลเดี่ยวจะเข้าไปตรวจเช็คตามที่คุณเจ
นัดไว้น่ะครับ
Altisspeed รายงาน
altisspeed
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:11:48 pm »

คุณเจรบกวนสอบถามครับ
ถ้าเราวิ่งโดยใช้แก๊สจนหมดถัง
สวิทซ์แก๊สจะแสดงไฟหรือเสียง อย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:44:21 pm »

ถ้า วิ่งจนแก๊ส  หมด  ไฟแดง  ปุ่ม สุดท้าย จะกลับมากระพริบ  และ จะมีเสียงไซเรน ร้องเตือน ให้ได้ยินครับ 

ณ. ขณะนั้น  ระบบแก๊ส  ตัดระบบ เป็น  น้ำมันเรียบร้อยแล้วครับ

altisspeed
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:43:16 am »

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอรบกวนถามต่อครับ
จากการเติมแก๊สที่ปั๊มเดิมแถวบางนามาสองครั้งแล้ว
เติมเต็มทุกครั้ง สังเกตุว่าทุกครั้งหลังจากเติมเต็มหัวจ่ายจะตัด แต่พนักงานจะเติมเพิ่มอีกเล็กน้อยเพื่อให้ค่าเติมเป็นตัวเลขจำนวนเต็ม
เพื่อง่ายต่อการทอนเงินครับ พอหลังจากถอดหัวเติมออกจะมีแก๊สฟุ้งย้อนออกมาเป็นจำนวนมาก
ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือไม่ครับ ซึ่งสังเกตุจากคันข้างๆไม่เป็นครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
สันติ
Altisspeed_Bangna
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์