logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8G 2001 ไฟ Engine โชว์ครับ (ปัญหาไฟ 3 ดวง)  (อ่าน 17323 ครั้ง)
lpg_crazy
Newbie
*

LPG inside >>>

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:09:00 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับ มีอาการใหม่
รถผม Altis 1.8G ปี 2001
ติดแก๊สมาประมาณ 16,000 กม.
ตอนนี้เริ่มมีอาการไฟ 3 ดวง ที่รุ่นนี้เค้านิยมเป็นกัน คือ
1. ไฟ Engine
2. ไฟ VSC
3. ไฟ TRC off

พอถอดขั้วแบตแล้วหายครับ แต่วิ่งไปซักระยะ 300 โล จะขึ้นมาอีก
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแก๊สหรือป่าวครับ  เคยเจออาการนี้บ้างไหมครับ

แล้วต้องเค้าไปเช็คอีกทีตอนกี่ กม.

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:28:42 pm »

มีสายจูนแก๊สอยู่หรือเปล่าครับ
หากมีเปิดอ่านโค๊ดได้เลยครับ

หากไม่มีต้องรบกวนนำรถเข้ามาให้ทางร้านตรวจสอบให้ครับ

สาเหตุหลักๆ
1 แกส หนาเกินไป. บางเกินไปทำให้ไฟโชว์
2 แคตตะไลติกคอนเวอร์เตอร์เสื่อมสภาพครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
lpg_crazy
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:04:30 pm »

เป็นไปได้ไหมครับที่เกิดจากใช้แก๊สที่ความเร็วสูง

เพราะก่อนหน้าที่จะมีไฟโชว์ ผมขับไปนครนายกมา

ใช้ความเร็วประมาณ 170 km/hr แช่อยู่ราวๆ 10 นาที  ใช้แก๊สตลอด

แต่ไปถึงจนค้างที่โน่น 1 คืน ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

แต่พอตื่นเช้า ขับกลับมา ออกจากตัวเมืองมาได้ 10 กม. ไฟก็โชว์เลยครับ

ปล. ตอนนี้ยังไม่ได้อ่านโค้ดเลยครับ เพราะเพิ่งถอดขั้วแบตไป รอให้ขึ้นอีกครั้ง แล้วจะอ่านค่าดูครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:11:40 pm »

อาจเป็นไปได้ครับ  เพราะบางที  ที่เราวิ่งแก๊ส ที่ความเร็วสูง  ย่าน ดัง กล่าว แก๊ส ที่จ่าย อาจ  หนา หรือ บางเกินไป  ทำให้ กล่อง เครื่องยนต์ ปรับตัวการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงใหม่

ปกติ   กล่อง เครื่องยนต์ จะไม่ยอมให้จ่ายแก๊ส บาง   หรือ  หนาจัด  ถ้าพบ ว่า บาง  ก็จะทำการเพิ่ม การจ่าย น้ำมัน หรือ  เพิ่มการจ่ายแก๊สให้ทันที    ข้อสังเกต คือ ค่า  long term จะมีการขยับตัว   จาก ไกล้ 0 เป็น บวก เพิ่มขึ้น  แต่ หาก  ปรับตัว จนเกินย่าน  20 %  ขึ้นไป  ไฟเครื่องนนต์ ก็จะโชว์ขึ้นมาทันที ณ ตอนนั้น

สลับ กัน หากน้ำมัน   และ  สตาร์ทใหม่ ใช้เป็นน้ำมัน   ค่า   long term  จาก ที่ ปรับตัว  เพิ่ม มาก ตอนใช้แก๊ส   พอมาเป็นน้ำมัน  ต้องพยามปรับตัวลง   หาก  การปรับตัว เกิน ย่านที่กำหนด ที่จะปรับได้   ไฟเครื่องยนต์  ก็จะ โชว์ ขึ้นมา ได้อีกเหมือนกัน ครับ

อธิบาย แบบ สรุป   ก็คือ   ค่า   short  term  long  term  ค่า  สองตัวนี้  ต้องเป็น  แบบ ค่อยๆ ปรับตัว   หาก    ปรับตัว  ผิดเพี้ยนมากในระยะ เวลา อันรวดเร็ว  ทำให้ไฟเครื่องยนต์โชว์ ได้ครับ

lpg_crazy
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:29:26 pm »

แล้วถ้าเป็นจากอาการค่า short  term  long  term นี้
เข้าไปจูนใหม่จะหายไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:51:08 pm »

ถ้าเกิดจาก long. Term ปรับค่าผิดปกติ ปรับจูนใหม่หายครับ

lpg_crazy
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:29:49 pm »

วันนี้ลองจิ้ม OBD ดูแล้ว เจอโค้ด P0171 ครับ System Too Lean

มีวิธีแก้ไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:32:04 pm »

ถ้าบางต้องจูนเพิ่มแก๊สให้มากขึ้นอีกครับ

lpg_crazy
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:52:43 pm »

งั้นเดี๋ยววันเสาร์หน้า เข้าไปจูนใหม่อีกทีครับ
sui
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:11:48 pm »

เป็นไปได้ไหมครับที่เกิดจากใช้แก๊สที่ความเร็วสูง

เพราะก่อนหน้าที่จะมีไฟโชว์ ผมขับไปนครนายกมา

ใช้ความเร็วประมาณ 170 km/hr แช่อยู่ราวๆ 10 นาที  ใช้แก๊สตลอด

แต่ไปถึงจนค้างที่โน่น 1 คืน ก็ไม่เป็นไร ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

แต่พอตื่นเช้า ขับกลับมา ออกจากตัวเมืองมาได้ 10 กม. ไฟก็โชว์เลยครับ

ปล. ตอนนี้ยังไม่ได้อ่านโค้ดเลยครับ เพราะเพิ่งถอดขั้วแบตไป รอให้ขึ้นอีกครั้ง แล้วจะอ่านค่าดูครับ
คุณหนึ่งแช่ 170 เลยเหรอ อย่าอัดมากเดี๋ยววาวล์ไปไวนะ  555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์